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MUHTASARI 

 

Utekelezaji madhubuti wa vipaumbele vya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 

wa Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26 unahitaji rasilimali fedha kutoka vyanzo 

mbalimbali vya sekta ya umma na sekta binafsi. Mkakati wa Ugharamiaji 

umeandaliwa ili kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali fedha za kutosha na kwa wakati 

kutoka  katika vyanzo hivyo. Lengo kuu la Mkakati huu ni kuhakikisha upatikanaji wa 

rasilimali fedha zitakazowezesha kufikiwa kwa utekelezaji wa hatua za kimkakati na 

shabaha za Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano pamoja na 

kutanzua changamoto za ugharamiaji wa Mpango. Matokeo tarajiwa ni: kuimarika 

kwa upatikanaji wa rasilimali fedha kutoka vyanzo vya ndani vya sekta ya umma na 

sekta binafsi; upatikanaji wa rasilimali fedha kutoka vyanzo vya kimataifa vya sekta 

ya umma na sekta binafsi; kuainishwa na kutumika kwa rasilimali fedha kutoka 

vyanzo bunifu; kuimarika kwa ushiriki na upatikanaji wa mitaji kutoka katika Asasi 

Zisizo za Serikali; na kuimarika kwa uratibu na uwianishaji wa mbinu na taratibu za 

ukusanyaji na upatikanaji wa rasilimali fedha.  

 

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano unakadiriwa kugharimu shilingi 

trilioni 114.8 ikijumuisha fedha kutoka sekta ya umma na sekta binafsi. Vyanzo vya 

sekta ya umma vinajumuisha vyanzo vya ndani shilingi trilioni 62.0 na vyanzo vya 

nje ikijumuisha misaada na mikopo nafuu shilingi trilioni 12.2. Aidha, vyanzo vya 

sekta binafsi ni shilingi trilioni 40.6. Gharama za utekelezaji wa Mpango wa Tatu ni 

asilimia 6.7 zaidi ya fedha zilizokadiriwa kugharamia Mpango wa Pili wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano ambazo ni shilingi trilioni 107. Mpango huo utagharamiwa 

kupitia bajeti ya Maendeleo ya Serikali, ambayo ni shilingi trilioni 74.2. Hii ni sawa na 

ongezeko la asilimia 25.8 ya bajeti ya Maendeleo ya Serikali ambayo ilikuwa ni 

shilingi trilioni 59.0. Vyanzo vya sekta ya umma vitajumuisha mapato ya kodi, yasiyo 

ya kodi, mikopo ya ndani na mısaada na mikopo ya nje. Sekta Binafsi itahusika moja 

kwa moja kwenye ugharamiaji wa Mpango kupitia uwekezaji wa moja kwa moja, 

miradi ya pamoja na utaratibu wa Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi. 

 

Vyanzo vya kawaida vya mapato ya ndani vinajumuisha ushuru wa forodha, kodi ya 

mapato na kodi za bidhaa (hususan kodi ya ongezeko la thamani - VAT) na mapato 

yasiyo ya kodi ikiwemo yatokanayo na ziada za mashirika ya umma, gawio na faida 

zitokanazo na uwekezaji, mauzo ya rasilimali za asili kwa njia ya minada (ikiwemo 

misitu na vitalu vya uwindaji) na vyanzo vya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Vyanzo 

vingine muhimu ni mikopo ya ndani kwa kutumia hatifungani za Serikali za muda 

mfupi na mrefu. 

 

Hatua mbalimbali zitachukuliwa kuhakikisha kuwa rasilimali fedha zilizokadiriwa 

kutoka sekta ya umma zinapatikana. Hatua hizo ni pamoja na: Maboresho ya sheria 

na mifumo ya kodi ili kuongeza makusanyo ya mapato ya ndani; kuongeza wigo wa 

kodi; kuongeza uwazi na ushindani kwa kuuza na kukodisha rasilimali za umma; 

kuboresha mitaji ya mashirika ya umma; usimamizi madhubuti wa mashirika ya 
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umma; na kuwezesha uanzishwaji wa kampuni maalumu za kusimamia uwekezaji 

wa umma katika ngazi mbalimbali (SPVs) ili kusimamia uwekezaji katika ngazi ya 

Taifa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; kuongeza ufanisi wa matumizi ya fedha za 

umma; na kuhakikisha usambazaji na utekelezaji wa miongozo iliyopo katika 

Mwongozo wa Upangaji Miradi na Majadiliano kwa Ajili ya Kupata Mikopo, Kutoa 

Dhamana na Kupokea Misaada. 

 

Katika kuhakikisha misaada na mikopo inatumika kikamilifu, kanuni zilizoainishwa 

katika Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo (DCF) zitapewa kipaumbele ili 

kuendeleza ushirikiano kati ya Serikali na Washirika wa Maendeleo. Vile vile, 

ushirikiano wa kikanda baina ya nchi na nchi utaimarishwa. Ushirikiano huo unaakisi 

utayari wa Serikali katika kufikia malengo ya kitaifa na kimataifa ikijumuisha Malengo 

ya Maendeleo Endelevu na Ajenda 2063. Aidha, katika kuongeza ufanisi wa ukopaji 

nje, hatua zifuatazo zitatekelezwa: kuendelea kujenga uwezo wa kitaasisi katika 

kuandaa miradi inayokopesheka; na kujenga uwezo wa majadiliano na uandaaji wa 

mikataba ili kukopa mikopo yenye tija na ya kimkakati kwa miradi mikubwa 

inayozalisha faida na yenye matokeo makubwa na miradi inayohusisha uhawilishaji 

wa teknolojia. 

 

Vyanzo bunifu vya ugharamiaji ikiwemo Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi (Climate 

Change Fund - CCF) ni miongoni mwa vyanzo muhimu vilivyoainishwa katika 

Mkakati huu. Upatikanaji wa rasilimali fedha kutoka Mfuko wa Mabadiliko ya 

Tabianchi unahitaji ujuzi wa uandaaji wa maandiko ya miradi inayokidhi vigezo 

pamoja na taasisi zenye ithibati ya kupata fedha kutoka kwenye mfuko huo. Ili 

kutumia fursa hii, Wizara ya Fedha na Mipango, Ofisi ya Makamu wa Rais, 

Muungano na Mazingira na Ofisi ya Rais - TAMISEMI zitakamilisha hatua za 

upatikanaji wa ithibati kwa ajili ya Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi; kujenga uwezo 

wa kitaasisi ili kuhamasisha utafutaji fedha kwa ajili ya Mfuko wa Mabadiliko ya 

Tabianchi kutoka vyanzo mbalimbali; Kitengo cha Mabadiliko ya Tabianchi chini ya 

Idara ya Fedha za Nje kitahamasisha Wizara, Idara Zinazojitgemea na Wakala wa 

Serikali pamoja na sekta binafsi kuomba idhini ya ithibati kwa Mifuko mbalimbali ya 

Mabadiliko ya Tabianchi ili kuongeza fursa kutoka kutoka vyanzo hivi na kujenga 

uwezo wa taasisi katika utayarishaji wa miradi inayoweza kugharamiwa na 

kukabiliana na mahitaji ya Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi. 

 

Sekta ya Umma itaendelea kushirikiana na sekta binafsi katika kutekeleza miradi na 

programu zilizoainishwa kwenye Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano. Mikakati ifuatayo itatekelezwa ili kuongeza matumizi ya utaratibu wa ubia 

kati ya sekta ya umma na binafsi (PPP) katika uwekezaji wa umma: (i) kuimarisha 

upembuzi na uchambuzi wa miradi; (ii) kuongeza uwezo wa Idara ya PPP ili kuwa na 

rasilimali watu inayohitajika na yenye ujuzi; (iii) kuongeza uwezo wa Wizara, Idara 

Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma, Sekretarieti za 

Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kujumuisha miradi ya PPP katika uandaaji 

wa Bajeti kwa kuzingatia Sheria ya PPP, Sura 103; (iv) kuendelea kuboresha 
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mazingira ya uwekezaji ikijumuisha utulivu wa viashiria vya uchumi jumla na 

upatikanaji wa mitaji ya muda mrefu ya ugharamiaji wa maendeleo; (v) kuanzisha na 

kuimarisha miundo ya kitaasisi ili kuhamasisha utekelezaji wa miradi ya PPP kama 

ilivyoainishwa katika Sheria ya PPP, Sura 103; na (vi) kuharakisha uanzishwaji wa 

kituo cha PPP na Mfuko wa Uwezeshaji wa Miradi ya PPP. 

 

Mikakati mbalimbali itatekelezwa ili kuvutia na kuendeleza uwekezaji wa moja kwa 

moja kutoka nje hivyo kuongeza wigo na uwezo wa uzalishaji pamoja na uhaulishaji 

wa teknolojia katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 

Taifa wa Miaka Mitano. Mikakati hiyo ni pamoja na: kuongeza ufanisi katika kuvutia 

na kuwezesha uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje; kuongeza ufanisi katika 

utaoaji wa vivuto vya uwekezaji; kuongeza imani kwa wawekezaji; kuendeleza 

rasilimali watu na kuongeza idadi ya waajiriwa wenye ujuzi; kuendeleza 

miundombinu wezeshi katika Maeneo Maalumu ya Uwekezaji (EPZ/SEZ) ili kuvutia 

wawekezaji; kuhamasisha upatikanaji wa malighafi za ndani; na kutekeleza 

kikamilifu Mpango wa Kuboresha Mfumo wa Udhibiti wa Biashara (Blueprint). 

  

Serikali itatekeleza mikakati mbalimbali ili kuimarisha upatikanaji wa rasilimali fedha 

kutoka sekta binafsi ikijumuisha: kuendeleza masoko ya hatifungani ili kuwezesha 

taasisi za kibiashara kupata rasilimali fedha za muda mrefu katika masoko ya mitaji; 

kuongeza akiba rasmi ili kuwezesha upatikanaji wa mikopo ya ndani; kuimarisha 

mifumo ya usimamizi wa fedha na bajeti katika jumuiya za kikanda; kuimarisha 

mifumo ya usimamizi wa vihatarishi katika sekta ya fedha; kuimarisha mfumo wa 

kisheria na udhibiti ili kuwa na mfumo madhubuti wa bima ya amana; na kuendelea 

kutekeleza sera ya fedha ili kupunguza gharama za ukopaji hivyo kuongeza 

upatikanaji wa mikopo nafuu na ya muda mrefu kwa sekta binafsi.  
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SURA YA KWANZA 

 

UTANGULIZI 

 

1.1. Usuli 

Maendeleo endelevu ya Taifa hutegemea upatikanaji wa rasilimali fedha kwa wakati 

kutoka sekta ya umma na sekta binafsi ili kuwezesha utekelezaji wa vipaumbele vya 

Mpango. Suala hili limesisitizwa katika Mpango Elekezi wa Muda Mrefu 2011/12 - 

2025/26, Mpango Mkakati wa Maendeleo ya Kikanda wa Jumuiya ya Nchi za Kusini 

mwa Afrika - 2030, Mkakati wa Ugharamiaji wa Ajenda 2063 ya Maendeleo ya Afrika 

na Mkakati wa Ugharamiaji wa  Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030 ambao 

unalenga matumizi ya mbinu jumuishi katika kugharamia na kufikia malengo ya 

maendeleo ya taifa. Kwa Tanzania, malengo ya maendeleo yameainishwa katika 

Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 na utekelezaji wake kufafanuliwa katika Mipango 

ya Maendeleo ya Taifa ya Miaka Mitano. 

 

Katika kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali fedha za kutosha na kwa wakati, ni 

muhimu kuzingatia fursa zilizopo katika sekta ya fedha ili kuandaa mikakati ya 

kutumia fursa hizo . Hivyo, uainishaji wa maeneo ya ugharamiaji wa Mpango wa 

Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano ulifanyika kupitia Tathmini ya 

Ugharamiaji wa Maendeleo (Development Finance Assessment) na Mwongozo 

Jumuishi wa Ugharamiaji (Integrated National Financing Framework – INFF) ambao 

uliwezesha kuandaliwa kwa Mkakati huu. Miongozo hiyo  inatoa taswira ya vyanzo 

vya kugharamia maendeleo kutoka sekta ya umma na sekta binafsi.  

 

Mkakati wa Ugharamiaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano unatarajiwa kuwezesha upatikanaji wa rasilimali fedha kutoka vyanzo vya 

sekta ya umma na sekta binafsi. Aidha, mkakati huu utaongeza ufanisi katika vyanzo 

vya mapato vya kawaida na kuibua vyanzo bunifu vya rasilimali fedha. Lengo ni 

kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali fedha za kutosha kutekeleza Mpango kutoka 

kwa wadau mbalimbali ikijumuisha Serikali Kuu, Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

Washirika wa Maendeleo, Sekta Binafsi, Asasi za Kiraia na Taasisi za Dini na Jamii. 

Vile vile, mkakati unaainisha vyanzo muhimu vya fedha vinavyoweza kutumiwa 

katika kipindi kijacho ili kuongeza wigo wa ugharamiaji wa miradi ya maendeleo. 

 

Katika miaka ya hivi karibuni, mabadiliko katika mfumo wa ugharamiaji wa 

maendeleo yameibua fursa mpya, kwa nchi zinazoendelea kunufaika na vyanzo vya 

nje vya fedha katika kugharamia vipaumbele vya maendeleo ya nchi. Mabadiliko 

haya yameleta changamoto mpya na vihatarishi katika usimamizi wa ugharamiaji wa 

maendeleo kama vile kupungua kwa Misaada ya Kibajeti na mabadiliko katika 

ushirikiano wa maendeleo kimataifa. Pamoja na kupungua kwa misaada ya kibajeti, 

mapato ya kodi  na ukuzaji mitaji ghafi isiyohamishika (Gross Fixed Capital 

Formation) kwa sekta binafsi vimeendelea kuongezeka. Hali hii inadhihirisha 

umuhimu wa sekta binafsi katika ugharamiaji wa miradi ya maendeleo. Vile vile, 
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utegemezi wa misaada kama chanzo cha  ugharamiaji wa maendeleo unaweza 

kupunguzwa na jitihada zaidi kuelekezwa katika vyanzo vya ndani sanjari na 

mikakati ya kuongeza mapato kutokana na uwekezaji wa sekta binafsi.  

 

1.2. Malengo na Matokeo ya Mkakati 

1.2.1. Malengo 

Lengo kuu la mkakati ni kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali fedha za kutosha na 

kwa wakati zitakazowezesha kufikiwa kwa utekelezaji wa hatua za kimkakati na 

shabaha za Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano pamoja na 

kutanzua changamoto za ugharamiaji wa Mpango. Malengo mahususi ni yafuatayo: 

(a) Kuimarisha upatikanaji wa rasilimali fedha kutoka vyanzo vya ndani vya sekta 

ya umma na sekta binafsi; 

(b) Kuongeza upatikanaji wa rasilimali fedha kutoka vyanzo vya kimataifa vya 

sekta ya umma na sekta binafsi; 

(c) Kuibua na kutumia rasilimali fedha kutoka vyanzo bunifu; 

(d) Kuimarisha uratibu na uwianishaji wa mbinu na taratibu za upatikanaji wa 

rasilimali fedha; na  

(e) Kutambua sera na michakato inayohitajika ili kuongeza ugharamiaji na 

kufanikisha vipaumbele vya kitaifa. 

 

1.2.2. Matokeo Tarajiwa 

(a) Kuongeza Wigo wa Ukusanyaji wa Mapato ya Ndani: Serikali imechukua 

hatua madhubuti katika kuongeza wigo wa ukusanyaji wa mapato. Hatua hizi 

ni pamoja na kudhibiti  mianya ya upotevu wa mapato, kuongeza wigo wa 

kodi na kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya ndani kupitia Teknolojia ya 

Habari na Mawasiliano (TEHAMA)  ikiwemo matumizi sahihi ya mashine za 

stakabadhi za kieletroniki (Electronic Fiscal Devices). Juhudi hizi 

zimewezesha kuongezeka kwa wastani wa ukusanyaji wa mapato ya ndani 

kwa mwezi kufikia shilingi trilioni 1.756 mwaka 2019/20 kutoka shilingi trilioni 

1.387 mwaka 2016/17. Katika kipindi hicho, wastani wa mapato ya kodi  kwa 

mwezi yaliongezeka hadi shilingi trilioni 1.456 kutoka shilingi trilioni 1.173. 

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa  Taifa, 

wastani wa mapato ya ndani kwa mwezi unatarajiwa kuongezeka kutoka 

shilingi trilioni 2.169 mwaka 2021/22 hadi shilingi trilioni 3.005 mwaka 

2025/26, ambapo wastani wa mapato ya kodi kwa mwezi unatarajiwa 

kuongezeka kutoka shilingi trilioni 1.842 mwaka 2021/22 hadi shilingi trilioni 

2.555 mwaka 2025/26. Hivyo, ili kuendelea kuongeza wigo wa kodi kupitia 

kuongezeka kwa uwekezaji na urasimishaji wa shughuli za kiuchumi, mkazo 

utawekwa katika kuongeza ulipaji kodi kwa hiari kwa kuwekeza katika 

TEHAMA, kutoa elimu ya mlipa kodi kwa umma na kushirikisha wadau 

mbalimbali wa maendeleo. 

 

(b) Kuongezeka kwa upatikanaji wa rasilimali fedha kutoka kwa Washirika 

wa Maendeleo: Kwa kuwa mapato ya ndani hayatoshi  kugharamia miradi 
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yote ya maendeleo, kuna umuhimu wa kuimarisha upatikanaji wa rasilimali 

fedha kutoka kwa Washirika wa Maendeleo; 

 

(c) Kuongezeka kwa ushiriki na upatikanaji wa mitaji kutoka Asasi Zisizo za 

Serikali: Utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano umejengwa katika misingi ya ushirikiano wa sekta ya umma, sekta 

binafsi na asasi za kiraia zikijumuisha watu binafsi, jamii, na taasisi zisizo za 

Serikali. Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango, asasi zisizo za Serikali 

zinatarajiwa kushirikishwa kama wamiliki, washirika, wadau, wafadhili au 

wanufaika wa miradi ya maendeleo. Hata hivyo, baadhi ya mifumo ya kisheria 

na udhibiti itakayowezesha kufikiwa kwa ushirikishwaji wa asasi hizo katika 

shughuli zilizopangwa inatakiwa kuimarishwa au kuandaliwa.  

 

(d) Kutambua na kuendeleza vyanzo vipya na bunifu vya rasilimali fedha: 

Licha ya vyanzo vya rasilimali fedha vya kawaida, Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano unatambua na unasisitiza umuhimu wa 

kuibua na kuendeleza vyanzo vipya na bunifu vya rasilimali fedha. Vyanzo 

hivyo ni pamoja na mfuko wa mabadiliko ya tabianchi, hatifungani  za Jamii 

na Maendeleo (Social Impact Bonds/Development Impact Bonds), hatifungani 

za manispaa, ukusanyaji wa rasilimali fedha kupitia mtandao (crowdfunding), 

uwekezaji wenye tija na matokeo, hatifungani za watanzania wanaoishi nje ya 

nchi (diaspora bonds), hatifungani za kigeni, kutumia rasilimali fedha 

zitokanazo na kufutiwa madeni kugharamia huduma za afya (debt-to-health 

swaps), ugharamiaji wa bima na vihatarishi na hatifungani ya Kiislam (Sukuk). 

Ili kutumia fursa hizo, Serikali itaendelea kuimarisha makubaliano ya kiuchumi 

kikanda na kimataifa pamoja na Benki za Biashara na Taasisi za Fedha za 

kugharamia Maendeleo (Development Finance Institutions) hususan Benki ya 

Maendeleo TIB na Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania. 

 

1.3. Mbinu za Kuandaa Mkakati wa Ugharamiaji 

Maandalizi ya Mkakati wa Ugharamiaji yalihusisha mbinu mbalimbali zikijumuisha 

mapitio ya nyaraka za tafiti na sera, Mkakati wa Ugharamiaji wa Mpango wa Pili wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, Tathmini ya Ugharamiaji wa Maendeleo – 

DFA na mijadala na wadau mbalimbali.  

 

1.4. Mpangilio wa Kitabu 

Mkakati huu umegawanyika katika sura nne (4) kama ifuatavyo: Sura ya Kwanza ni 

utangulizi; Sura ya Pili inawasilisha mwenendo wa ugharamiaji wa mipango ya 

maendeleo ya Taifa, ikijumuisha vyanzo vya fedha vya sekta ya umma na sekta 

binafsi; Sura ya Tatu inaelezea fursa na mikakati ya kuongeza rasilimali fedha za 

kugharamia utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa; na Sura ya 

Nne inaainisha vihatarishi na hatua za kukabilina navyo ili kufikia malengo ya 

Mkakati. 
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SURA YA PILI 

 

MWENENDO WA UGHARAMIAJI WA MIPANGO 

 

2.1. Utangulizi 

Sura hii inaelezea mwenendo wa ugharamiaji wa Mipango ya Maendeleo ya Taifa. 

Mwenendo wa ugharamiaji wa mipango unatokana na vyanzo vya sekta ya umma, 

sekta binafsi na vyanzo bunifu. 

 

2.2. Fedha za Umma 

2.2.1. Mapato ya Ndani 

Katika kipindi cha miaka kumi iliyopita (2010/11 – 2019/20), Bajeti ya Serikali 

imekuwa ikiongezeka kwa wastani wa asilimia 12.7 ambapo bajeti ya maendeleo 

imeongezeka kwa kasi zaidi (asilimia 17.2) ikilinganishwa na bajeti ya matumizi ya 

kawaida (asilimia 11.8). Sehemu kubwa ya bajeti ilitumika kwa matumizi ya kawaida, 

ikiwa ni wastani wa asilimia 68.5  kwa mwaka, na kiwango  cha juu cha asilimia 83.5 

kilitumika mwaka 2015/16 na kiwango cha chini cha asilimia 60.4 kilitumika mwaka 

2019/20 (Kielelezo Na. 1). Matumizi ya maendeleo yalikua kwa wastani wa asilimia 

31.5 kwa mwaka na kuimarika zaidi kati ya mwaka 2016/17 hadi 2019/20. Kupungua 

kwa matumizi ya kawaida na kuongezeka kwa matumizi ya maendeleo kunaakisi  

dhamira ya Serikali katika kutekeleza vipaumbele vya Mpango wa Pili wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano. 

 

Kielelezo Na. 1: Mwenendo Matumizi ya Kawaida na Maendeleo ya Serikali 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2010/11 – 2019/20 

 

Ongezeko la matumizi ya Serikali liligharamiwa na ongezeko la mapato ya Serikali, 

ikijumuisha mapato ya ndani (kodi na yasiyo ya kodi), misaada na mikopo. Katika 

kipindi cha miaka kumi iliyopita, mapato ya ndani yaliongezeka kwa wastani wa 

asilimia 15.4 kwa mwaka, yakichangia takribani asilimia 63.4 ya mapato ya Serikali. 

Aidha, katika kipindi hicho, wastani wa misaada na mikopo yenye masharti ya 
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kibiashara kwenye mapato ya Serikali  ilikuwa asilimia 15.2 na asilimia 21.0, 

mtawalia (Kielelezo Na. 2). Hii inamaanisha kuwa mapato ya ndani ni chanzo 

muhimu cha kugharamia  matumizi ya Serikali. 

 
Kielelezo Na. 2: Mwenendo wa Mapato ya Serikali Mwaka 2010/11 – 2019/20 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2010/11 – 2019/20 
 

Aidha, kwa kipindi cha miaka kumi iliyopita, mapato ya kodi yaliongezeka kutoka 

shilingi trilioni 4.43 mwaka 2010/11 hadi shilingi trilioni 17.47 mwaka 2019/20 sawa 

na ukuaji wa wastani wa asilimia 15.0 kwa mwaka (Kielelezo Na. 3). Kuongezeka 

kwa mapato ya kodi  kunatokana na kuimarika  kwa usimamizi wa kodi, hususan 

katika tathmini, ukusanyaji na usimamizi, pamoja na kuongezeka kwa wigo wa kodi. 

Vile vile, jitihada za kuhamasisha matumizi ya mashine za stakabadhi za 

kielektroniki - EFD ziliongeza ulipaji kodi kwa hiari. Mapato yasiyo ya kodi 

yaliongezeka kutoka shilingi bilioni 284.7 mwaka 2010/11 hadi shilingi bilioni 2,880.6 

mwaka 2019/20. Ongezeko hilo lilitokana na kuboreshwa kwa makusanyo, 

ikijumuisha matumizi ya mifumo ya TEHAMA, hususan matumizi ya Mfumo wa 

Serikali wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato - GePG. 
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Kielelezo Na. 3: Mwenendo wa Mapato ya Ndani Mwaka 2010/11 – 2019/20 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2010/11 – 2019/20 

 

2.2.2. Misaada na Mikopo  

2.2.2.1. Misaada na Mikopo Nafuu Kutoka Nje 

Katika kipindi cha miaka kumi iliyopita, misaada na mikopo nafuu imekuwa chanzo 

muhimu cha nje cha fedha za umma. Hata hivyo, kuongezeka kwa mapato ya ndani 

kumesababisha kupungua kwa mchango wa vyanzo hivyo kutoka asilimia 28.2 

mwaka 2010/11 hadi asilimia 8.7 mwaka 2019/20 (Kielelezo Na. 4). Hii inamaanisha 

kupungua kwa utegemezi wa bajeti ya Serikali. 

 

Kielelezo Na. 4: Mwenendo wa Misaada na Mikopo Nafuu Mwaka 2010/11 – 

2019/20 

 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2010/11 – 2019/20 
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2.2.2.2. Mikopo ya Nje yenye Masharti ya Kibiashara 

Uwiano wa mikopo ya nje yenye masharti ya kibiashara kwa matumizi ya maendeleo 

ya Serikali umeongezeka kutoka asilimia nne (4) mwaka 2010/11 hadi asilimia 21.5 

mwaka 2019/20 (Kielelezo Na. 5). Ongezeko hilo lilitokana na kupungua kwa 

mikopo nafuu iliyosababishwa na nchi kuingia katika uchumi wa kati na uhitaji wa 

Serikali katika kutekeleza miradi ya maendeleo. Hii inamaanisha kuwa, mikopo hiyo 

imekuwa ikielekezwa kwenye miradi ya maendeleo yenye kuongeza mapato ili kulipa 

madeni pamoja na kuchochea ukuaji wa uchumi. 

 

Kielelezo Na. 5: Mwenendo wa Mikopo ya Nje yenye Masharti ya Kibiashara 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2010/11 – 2019/20 

 

2.2.2.3. Mikopo ya Ndani 

Uwiano wa mikopo ya ndani kwa matumizi ya maendeleo ya Serikali umepungua 

kutoka asilimia 24 mwaka 2012/13 hadi asilimia 12.0 mwaka 2019/20 (Kielelezo Na. 

6). Kupungua kwa mikopo ya ndani kumetokana na Serikali kupunguza kukopa 

katika soko la ndani ili kuchochea zaidi mikopo kwa sekta binafsi. 
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Kielelezo Na. 6: Mwenendo wa Mikopo ya Ndani 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2010/11 – 2019/20 

 

2.2.2.4. Ugharamiaji wa Mabadiliko ya Tabianchi 

Jitihada za kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi zimekuwa kiini cha 

ugharamiaji wa maendeleo. Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Pili wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, lengo lilikuwa kukusanya jumla ya shilingi 

milioni 705,250 sawa na dola za Marekani milioni 304 kutoka vyanzo vya Kimataifa 

vya Ugharamiaji wa masuala ya tabianchi unaosimamiwa na Makubaliano ya Umoja 

wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi (UNFCCC), ambayo inajumuisha mifuko 

ya Green Climate Fund (GCF) na Global Environment Facility (GEF). Vyanzo vingine 

vya ugharamiaji wa mabadiliko ya tabianchi ni pamoja na Mfuko wa Nchi Maskini 

(LDCF), Adaptation Fund (AF) na Mifuko Maalumu ya Mabadiliko ya Tabianchi 

(SCCF), Norfund, Finfund na JECTRO. Ili kufikia shabaha  iliyowekwa, ilipangwa 

kuanzisha taasisi za kitaifa za utekelezaji zenye ithibati na kuandaa mwongozo wa 

kupata fedha za ugharamiaji kupitia Mfumo wa Kitaifa wa Ugharamiaji wa Tabianchi 

(NCCFM). 

 

Kwa upande wa Tanzania, Benki ya CRDB na Baraza la Taifa la Usimamizi wa 

Mazingira (NEMC) zimepewa ithibati hivyo kufuzu kupata fedha za ugharamiaji na 

kuchambua miradi ya mabadiliko ya tabianchi na mazingira. Pamoja na juhudi hizo, 

hadi mwaka 2020, jumla ya shilingi bilioni 24.7 sawa na dola za Marekani milioni 

10.7 zilipatikana ambazo ni asilimia 3.6 ya shabaha. Hii inaonesha umuhimu wa 

kuharakisha mchakato wa utoaji ithibati ili kuhamasisha taasisi za sekta binafsi na 

sekta ya umma kushiriki katika kutafuta fedha za kugharamia mabadiliko ya 

tabianchi. Aidha, kwa kuwa mifuko mingine ya ugharamiaji wa mabadiliko ya 

tabianchi kama vile GEF na SCCF haina sharti la taasisi kuwa na ithibati, mashirika 
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na taasisi yanahimizwa kuandaa maandiko kwa ajili ya kupata fedha za ugharamiaji 

wa masuala ya tabianchi. Mifuko hiyo inaendana na malengo ya maendeleo ya 

Taifa, Malengo ya Maendeleo Endelevu  na Ajenda 2063 katika kukabiliana na 

mabadiliko ya tabianchi na masuala ya mazingira. 

 

2.3. Ugharamiaji Binafsi 

2.3.1. Vyanzo Binafsi vya Ndani 

2.3.1.1. Mikopo kwa Sekta Binafsi1  

Hadi mwaka 2019, jumla ya mikopo kwa sekta binafsi ilikuwa shilingi trilioni 20 

ambapo kati ya hiyo, shilingi trilioni 14 zilielekezwa kwenye shughuli za biashara na 

shilingi trilioni 6.0 zilielekezwa kwenye shughuli binafsi. Mikopo ya nyumba ilichangia 

asilimia 3.0 ya mikopo yote kwa sekta binafsi. Katika kipindi cha miaka 10 iliyopita, 

sekta za biashara, uzalishaji viwandani na kilimo zilipata wastani wa asilimia 68 ya 

mikopo yote kwa sekta binafsi.  

 

Katika  kuboresha upatikanaji wa mikopo kwa sekta binafsi, Benki Kuu ya Tanzania 

ilichukua hatua mbalimbali zikiwemo: kupunguza riba ya kukopesha kutoka asilimia 

7 (Agosti 2018) hadi asilimia 5 (Mei 2020); kupunguza kiwango cha chini cha 

kisheria cha amana za benki zilizopo Benki Kuu – SMR kutoka asilimia 7 (Julai 

2019) hadi asilimia 6 (Juni 2020) ili kuongeza ukwasi katika benki; kuweka utaratibu 

ambao unaruhusu benki kuchukua hadi asilimia 20 ya kiwango cha chini cha kisheria 

cha amana za benki - SMR kinachohitajika; kuondoa hitaji la kutenga asilimia moja 

(1) kwa mikopo yote yenye mwenendo mzuri; kupunguza kiwango hatarishi kwa 

baadhi ya mikopo inayostahiki ikiwemo mikopo kwa Serikali na benki za Kimataifa za 

daraja la kwanza; na kuboresha mifumo ya maoteo kwa ajili ya  kuimarisha 

usimamizi wa sekta ya fedha. 

 

2.3.1.2. Mtaji wa Sekta Binafsi 

Taasisi za Fedha za Ugharamiaji wa Maendeleo (DFIs) na watu wenye mitaji 

mikubwa ni vyanzo vikuu vya mitaji binafsi vikichangia asilimia 52 ya fedha zote za 

uwekezaji kwa Afrika Mashariki katika kipindi cha mwaka 2017 na 2018. Vyanzo 

vingine ni pamoja na taasisi za kimataifa za usimamizi wa mali na mifuko ya 

pensheni ya kitaifa na kimataifa ambavyo vilichangia asilimia 34 ya mitaji yote. 

Mchango wa mifuko ya pensheni katika mitaji ya sekta binafsi unaendelea 

kuongezeka kutoka asilimia 15 kwa kipindi cha mwaka 2015 – 2016, na asilimia 19 

kwa mwaka 2017- 2018. Sehemu kubwa ya mitaji inayoingia Afrika Mashariki 

inatokana na kampuni za Ulaya (asilimia 33), ikifuatiwa na kampuni zilizosajiliwa 

katika ukanda wa Afrika Mashariki (asilimia 20).  Uwekezaji binafsi kutoka ukanda 

wa Afrika Mashariki umeongezeka na kufikia asilimia 97 mwaka 2019 kutoka asilimia 

72 mwaka 2015. 

 

Mwaka 2018, mtaji wa sekta binafsi Tanzania umekuwa ukichangiwa na benki za 

                                                 
1 Mikopo kwa sekta binafsi hupimwa kama tofauti ya hisa kwa muda. 
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biashara kwa takribani shilingi bilioni 29,023.8, sawa na asilimia 66.2 ya mali za  

taasisi za fedha; mifuko ya pensheni ikiwa na shilingi bilioni 12,042.1 (asilimia 27.5) 

na Taasisi za Fedha za Ugharamiaji wa Maendeleo (DFIs) zenye thamani ya shilingi 

bilioni 1,037.2 (asilimia 2.4); benki za jamii, mikopo ya nyumba, taasisi ndogo za 

fedha na miradi ya pamoja ilikuwa na asilimia 1.8 ya jumla ya mali za taasisi za 

fedha (Kielelezo Na. 7). 

 

Kielelezo Na. 7: Vyanzo vya Mitaji ya Sekta Binafsi Nchini 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango2 2020 

 

2.3.1.3. Dhamana za Kampuni na Soko la Mitaji 

Kampuni za fedha zimechukua sehemu kubwa ya soko la dhamana za kampuni 

nchini ambapo soko hilo lina dhamana sita (6) za kampuni kama ifuatavyo: dhamana 

mbili (2) zilizotolewa na Benki ya NMB na Tanzania Mortgage Refinance Company 

(TMRC), na mbili (2) zilitolewa na  Benki ya Exim na Benki ya “The Eastern and 

Southern African Trade and Development Bank” ambayo hapo awali ilijulikana kama 

Benki ya PTA. Hadi mwaka 2019, deni katika dhamana za kampuni lilifikia shilingi 

bilioni 176, ambayo ni zaidi ya mara tatu (3) ya deni la mwaka 2013. Aidha, shughuli 

za biashara katika masoko ya dhamana za kampuni zimekuwa zikiongezeka licha ya 

ushiriki mdogo wa mifuko ya hifadhi ya jamii.  

 

Changamoto zinazokwamisha ukuaji wa soko la mitaji nchini ni pamoja na: kiwango 

kidogo cha elimu ya fedha na uelewa mdogo wa jamii juu ya bidhaa na huduma za 

soko la mitaji; kutokuwa na utamaduni wa kuweka akiba/amana miongoni mwa 

watanzania unaosababisha kiwango cha chini cha ushiriki katika masoko ya mitaji; 

kukosekana kwa fursa zinazokidhi matakwa ya wawekezaji za bidhaa za akiba au 

                                                 
2 Mpango Kabambe wa Mendeleo wa Sekta ya Fedha 2020/21 – 2029/30 
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amana katika sekta ndogo ya soko la mitaji; hofu ya kukosa umiliki, hofu ya hisa 

kuchukuliwa na wanahisa wakubwa wa kampuni binafsi na kukosekana kwa utayari 

kwa kampuni binafsi kukidhi masharti/vigezo vya utoaji wa taarifa za fedha. 

 

2.3.1.4. Akiba ya Fedha ya Ndani  

Akiba ya fedha ya ndani inajumuisha akiba ya wananchi, sekta binafsi na sekta ya 

umma ambayo ni chanzo muhimu cha uwekezaji. Hivyo uwiano mkubwa wa akiba 

ya fedha ya ndani kwa Pato la Taifa huakisi upatikanaji wa mitaji ya uwekezaji. Kwa 

kipindi cha muongo mmoja uliopita, kiwango ghafi cha akiba nchini kimekuwa cha 

kuridhisha ambapo kiwango hicho kimeongezeka kutoka shilingi trilioni 5.7 mwaka 

2010 hadi shilingi trilioni 23.9 mwaka 2019. Ongezeko hili ni sawa na ukuaji wa 

wastani wa asilimia 22.8 kwa mwaka. Mchango wa akiba ya fedha katika Pato la 

Taifa ulifikia asilimia 17.1 mwaka 2019 kutoka asilimia 13.1 mwaka 2010. Aidha, 

mwenendo wa kiwango cha akiba ya fedha ya ndani huendana na mwenendo wa 

amana katika benki. Katika kipindi cha miaka 10 iliyopita, kiwango cha amana katika 

benki kiliongezeka kutoka shilingi trilioni 9.7 mwaka 2010 hadi shilingi trilioni 22.7 

mwaka 2019. 

 

2.3.1.5. Uwekezaji Binafsi 

Katika kipindi cha muongo mmoja uliopita, kiwango cha mtaji ghafi usiohamishika wa 

sekta binafsi (Private Sector Gross Fixed Capital Formation) kiliongezeka kutoka 

shilingi bilioni 14 mwaka 2010 hadi bilioni 60 mwaka 2019, sawa na ukuaji wa 

wastani wa asilimia 18 kwa mwaka. Ukuaji huu ni asilimia mbili (2) zaidi ya wastani 

wa ukuaji wa mtaji ghafi usiohamishika wa sekta ya umma (Public Sector GFCF). 

Mchango wa mtaji ghafi usiohamishika wa sekta binafsi kwenye uchumi 

umeongezeka na kufikia asilimia 27 mwaka 2019 kutoka asilimia 24 mwaka 2010. 

Ukuaji wa mtaji ghafi usiohamishika wa sekta binafsi umechangiwa na uwekezaji 

unaofanywa na sekta hiyo katika majengo kwa ajili ya makazi binafsi na ya 

kibiashara pamoja na usafirishaji.  

 

2.3.2. Vyanzo Binafsi kutoka Nje   

2.3.2.1. Uwekezaji wa Moja kwa Moja kutoka Nje (FDI) 

Uwekezaji wa Moja kwa Moja kutoka Nje unajumuisha mali zinazomilikiwa na 

wageni nchini. Uwekezaji wa Moja kwa Moja kutoka Nje huvutiwa na mtizamo wa 

muda mrefu wa wawekezaji kuhusu amani, utulivu wa kisiasa, hali ya utulivu wa 

uchumi jumla nchini, gharama ndogo ya uzalishaji zikijumuisha gharama za 

nguvukazi, mifumo wezeshi ya kisheria kwa wawekezaji na fursa za uwekezaji. 

Katika kipindi cha utelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano, Tanzania iliendelea kuvutia wawekezaji wa nje. Mitaji ya Uwekezaji wa Moja 

kwa Moja kutoka Nje imekuwa ikiongezeka mwaka hadi mwaka kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 1. Sekta zilizovutia zaidi Uwekezaji wa Moja 

kwa Moja kutoka Nje ni shughuli za uchimbaji wa madini na mawe, fedha na bima, 

chakula na malazi, viwanda na kilimo. Nchi zilizowekeza zilikuwa Uingereza, Afrika 

ya Kusini, Kenya, Ujerumani, Uholanzi, China, India, Mauritius, Oman, Umoja wa 
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Falme za Kiarabu, Canada na Marekani. 

 

Uwekezaji wa Moja kwa Moja kutoka nje huleta mitaji pamoja na teknolojia mpya na 

uwezo wa kiutendaji. Miongoni mwa changamoto zinazojitokeza mara kwa mara ni 

muda wa kuhudumia wawekezaji na usimamizi wa vivutio vya uwekezaji pamoja na 

gharama za upatikanaji wa vibali (kazi, ukaazi, majengo na leseni na uidhinishaji wa 

uwekezaji). Aidha, Serikali ilianzisha Kituo cha Pamoja (One Stop Centre) cha 

kushughulikia masuala ya wawekezaji katika Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) ili 

huduma zote muhimu ziweze kupatikana sehemu moja na kuokoa muda wa 

wawekezaji na kupunguza gharama ya kufuatilia vibali kutoka ofisi moja hadi 

nyingine. 

  

Jedwali Na. 1: Uwekezaji wa Moja kwa Moja kutoka Nje  

Mwaka 2016 2017 2018 2019 

Uwekezaji wa Moja kwa Moja kutoka Nje 

(Dola za Marekani) 

755.4 937.7 971.6 990.6 

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

 

2.3.2.2. Uwekezaji wa Hisa (Portfolio Investment) 

Uwekezaji wa hisa (portfolio investment) ni uwekezaji wa mitaji katika kampuni 

ambapo wawekezaji wa nje wanamiliki hisa chini ya asilimia 10 hivyo kukosa haki ya 

maamuzi. Kwa kipindi cha muongo mmoja uliopita, uwekezaji wa hisa umekuwa 

usiotabirika. Kati ya mwaka 2011 na 2019, kiwango cha uwekezaji kiliongezeka 

kutoka dola za Marekani milioni 11.3 hadi dola za Marekani milioni 35.2. Hata hivyo, 

mwenendo wa jumla unaonesha kuwa uwekezaji kupitia masoko unakua kupitia hisa 

(Kielelezo Na. 8). Pamoja na ukuaji huo, mchango wa uwekezaji hisa katika 

uwekezaji binafsi wa nje umeendelea kuwa chini ya asilimia moja (1). 

 

2.3.2.3. Uwekezaji Mwingine Binafsi wa Kimataifa 

Uwekezaji mwingine binafsi wa kimataifa ulijumuisha mikopo ya biashara kutoka kwa 

wadau wapya wa maendeleo. Katika mwaka 2019, uwekezaji binafsi wa kimataifa 

ulikuwa dola za Marekani milioni 1,282.4 ikiwa ni ongezeko la asilimia tano (5) 

kutoka dola za Marekani milioni 1,221.5 mwaka 2010. Kiwango cha juu cha 

uwekezaji kutokana na Uwekezaji Binafsi wa Kimataifa kilifikiwa mwaka 2013 

ambapo uwekezaji ulikuwa dola za Marekani milioni 2,745 na kiwango cha chini 

kilikuwa dola za Marekani milioni 700.3 mwaka 2018 (Kielelezo Na. 8). Mwenendo 

huu ulitokana na kupungua kwa ugharamiaji wa uwekezaji binafsi kutoka nje kupitia 

mikopo kutoka kwa wadau wapya wa maendeleo mwaka 2017. Sehemu kubwa ya 

uwekezaji mwingine ilielekezwa kwenye mikopo ya muda mrefu na uwekezaji wa 

kibiashara katika huduma za fedha na bima, uzalishaji viwandani na kilimo. 
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Kielelezo Na. 8: Mwenendo wa Uwekezaji kupitia Masoko ya Fedha na 
Uwekezaji Binafsi wa Kimataifa, Mwaka 2010 – 2019 

 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, 2010 - 2019  

 

2.3.2.4 Fedha Zinazotumwa kutoka Nje 

Mwenendo wa mtiririko wa fedha zinazotumwa kutoka nje unaonesha kutobadilika 

katika kipindi cha kuanzia mwaka 2012 hadi 2019. Jedwali Na. 2 linaonesha 

mtiririko wa uhamishaji wa fedha binafsi kuingia nchini kuanzia mwaka 2012 hadi 

2019. Mtiririko huu unahusisha shughuli binafsi za kuhamisha fedha kutoka kwa 

wahamiaji kwenda kwa ndugu, jamaa, marafiki na familia katika kushughulikia 

mahitaji mbalimbali. Fedha hizi zinaongeza moja kwa moja kipato kwa kaya 

zinazopokea pamoja na rasilimali fedha na akiba nchini hivyo kuongeza mitaji ya 

uwekezaji nchini. 

 

Jedwali Na. 2: Uingizaji wa Fedha kutoka Nje Kuingia Nchini Mwaka 2012 – 

2019 (dola za Marekani milioni) 

 2012 2013 2014 2015 2016 2017 2018 2019 

Uingizaji 

Fedha kutoka 

Nje ya Nchi 

368,70 351,74 357,61 365,31 371,55 363,85 365,48 371,41 

Chanzo: Viashiria vya Maendeleo ya Dunia 

 

Kwa ujumla, sura hii imeangazia masuala mbalimbali pamoja na: hitaji la kupanua 

wigo wa kodi na kutumia vyanzo bunifu vya ugharamiaji wa maendeleo; kuimarisha 

uwekezaji wa sekta binafsi; na kuandaa mazingira wezeshi kwa sekta binafsi kukua 

na kushamiri. 
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SURA YA TATU 

 

FURSA NA MIKAKATI YA KUONGEZA RASILIMALI FEDHA KWA AJILI YA 

KUGHARAMIA MPANGO WA TATU WA MAENDELEO WA TAIFA  

WA MIAKA MITANO 

 

3.1. Utangulizi 

Sura hii inaelezea fursa zilizopo katika vyanzo vya mapato vya ndani na nje vya 

sekta binafsi na sekta ya umma katika kugharamia utekelezaji wa maeneo ya 

kipaumbele yaliyoainishwa katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano. Aidha, sura hii inaainisha mikakati mbalimbali itakayotumika 

kuwezesha upatikanaji wa rasilimali fedha.  

 

3.2. Gharama za Utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano 

Utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

unakadiriwa kugharimu shilingi trilioni 114.8 ikijumuisha mapato kutoka vyanzo vya 

sekta ya umma na sekta binafsi.  Kiwango hicho ni zaidi kwa asilimia 6.7 ya kiwango 

cha fedha kilichokadiriwa kugharamia Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano cha shilingi trilioni 107. Mpango utagharamiwa kupitia bajeti ya 

maendeleo ya Serikali inayokadiriwa kuwa shilingi trilioni 74.2, sawa na ongezeko la 

asilimia 25.8 ya bajeti ya maendeleo ya Serikali ikilinganishwa na shilingi trilioni 59.0 

zilizokadiriwa kutumika katika utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa 

wa Miaka Mitano.  

 

Vyanzo vya mapato vya ndani vinakadiriwa kuchangia shilingi trilioni 62.0 na 

misaada ya nje pamoja na mikopo vinakadiriwa kuchangia shilingi trilioni 12.2. 

Aidha, vyanzo kutoka sekta binafsi vinakadiriwa kuchangia jumla ya shilingi trilioni 

40.6. Vyanzo vya mapato ya Serikali vinajumuisha mapato ya kodi na yasiyo ya kodi, 

misaada na mikopo kutoka ndani na nje. Sekta Binafsi itahusishwa katika 

ugharamiaji wa Mpango kupitia Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi (PPP) 

na uwekezaji wa pamoja kwa mfumo wa Joint Venture (JV). Mchanganuo wa vyanzo 

vya mapato vya kugharamia Mpango umeainishwa katika Jedwali Na. 3. 
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Jedwali Na. 3: Rasilimali Fedha za Kugharamia Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (Shilingi Milioni) 

  Maoteo ya Bajeti                                                          Shilingi Milioni 

  2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 JUMLA 

Mapato ya Ndani 26,032,576 28,214,919 30,852,142 33,503,374 36,059,574 154,662,586 

Mapato ya Kodi 22,178,721 24,104,998 26,269,832 28,574,140 30,658,286 131,785,977 

Yasiyo ya Kodi 2,989,998 3,192,899 3,606,752 3,885,388 4,299,588 17,974,625 

Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 863,858 917,022 975,558 1,043,847 1,101,700 4,901,985 

Misaada 1,138,076 959,108 865,416 745,557 520,261 4,228,418 

Ugharamiaji 2,933,636 2,880,930 2,345,708 2,136,303 2,051,673 12,348,250 

Nje (Net) 1,154,884 1,097,745 429,783 58,989 -178,308 2,563,093 

Mikopo Nafuu 1,817,847 1,706,574 1,663,106 1,627,871 1,596,144 8,411,542 

Mikopo ya Kibiashara 2,352,107 2,421,900 1,840,650 1,745,450 1,646,775 10,006,882 

Malipo ya Deni -3,015,070 -3,030,729 -3,073,973 -3,314,332 -3,421,227 -15,855,330 

Ndani (Net) 1,838,796 1,783,185 1,915,925 2,077,315 2,229,981 9,845,201 

        NDF 1,838,796 1,783,185 1,915,925 2,077,315 2,229,981 9,845,201 

Kusogeza Mbele Malipo ya Mtaji (Rollover) 3,150,337 3,050,728 3,070,117 3,264,332 3,321,227 15,856,741 

  

Jumla: Bajeti ya Serikali 36,329,740 38,136,414 40,207,356 42,963,899 45,373,962 203,011,371 

Jumla Rasilimali Zote za Umma Mpango wa III 13,326,788 14,023,994 14,936,994 15,815,289 16,214,611 74,317,676 

Nje 10,370,865 11,408,312 12,459,472 13,564,196 14,220,541 62,023,386 

Ndani 2,955,923 2,615,682 2,477,522 2,251,093 1,994,071 12,294,291 

  

Jumla Rasilimali Sekta Binafsi 4,132,000 4,546,000 9,076,000 12,297,000 10,560,000 40,611,000 

Miradi ya PPP 1,355,000 719000 5,165,000 7,902,000 5,887,000 21,028,000 

Miradi ya Ubia (JV) 2,777,000 3,827,000 3,911,000 4,395,000 4,673,000 19,583,000 

Jumla: Rasilimali zote Mpango wa III 17,387,855 18,569,994 24,012,994 28,112,289 26,774,611 114,828,676 

  

Pato la Taifa (Bei ya Soko) – Milioni 163,879,616 174,534,634 185,936,799 198,952,375 212,879,041   
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  Maoteo ya Bajeti                                                          Shilingi Milioni 

  2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 JUMLA 

Kodi: Uwiano/Pato la Taifa 13.5% 13.8% 14.1% 14.4% 14.4% 

Isiyo ya Kodi: Uwiano/Pato la Taifa 1.8% 1.8% 1.9% 2.0% 2.0% 

Fedha za Halmashauri 0.5% 0.5% 0.5% 0.5% 0.5% 

Mapato ya Ndani/Pato la Taifa 15.9% 16.2% 16.6% 16.8% 16.9% 

NDF /Pato la Taifa 1.1% 1.0% 1.0% 1.0% 1.0% 

 Sekta ya Umma Mpango wa III /Jumla ya Bajeti  36.6% 36.8% 37.1% 36.8% 35.7% 36.6% 
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3.3. Fedha za Umma 

3.3.1. Mapato ya Ndani 

Vyanzo vya mapato ya ndani vinajumuisha vyanzo vya kawaida na vyanzo bunifu.  

 

Fursa za Vyanzo vya Kawaida vya Mapato ya Ndani: Mapato ya ndani 

yanachangia kwa kiasi kikubwa katika ugharamiaji wa maendeleo. Vyanzo vya 

kawaida ni mapato ya kodi, mapato yasiyo ya kodi na mapato ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa. Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango, uwiano wa mapato ya 

ndani kwa Pato la Taifa, unatarajiwa kuwa kati ya asilimia 15.9 na asilimia 16.9. 

 

Jedwali Na. 4 linaelezea kwa kifupi makadirio yatakayopatikana kutoka vyanzo vya 

umma vya mapato ya ndani. Kodi itokanayo na uagizaji wa bidhaa nje na kodi ya 

mapato (zinachangia wastani wa asilimia 65 ya mapato) zimebaki kuwa vyanzo 

muhimu vya mapato ya kodi. Kodi hizi pamoja na kodi kwenye bidhaa za ndani 

(hususan ushuru wa bidhaa kwenye bidhaa zinazozalishwa nchini na Kodi ya 

Ongezeko la Thamani - VAT), zinatarajiwa kukua sanjari na ukuaji wa uchumi na 

kuimarika kwa usimamizi wa kodi. Hata hivyo, uwiano wa mapato ya kodi kwa Pato 

la Taifa unatarajiwa kuwa kati ya asilimia 13.5 na asilimia 14.4. 

 

Sehemu kubwa ya mapato yasiyo ya kodi ni ziada ya uwekezaji wa mashirika ya 

umma, gawio na faida zitokanazo na uwekezaji (ni chini ya asilimia 2 ya Pato la 

Taifa). Hivyo, ni muhimu kuboresha vyanzo vya mapato yasiyo ya kodi kwa 

kuzingatia juhudi za Serikali za kuboresha utendaji wa mashirika ya umma. Serikali 

imeongeza mchango kwenye uchimbaji madini, kilimo na kampuni za ujenzi na 

kutumia vigezo vinavyotumiwa na mashirika ya umma katika ununuzi wa bidhaa na 

huduma. Usimamizi madhubuti wa mashirika ya umma ni muhimu kwa kutambua 

uwezo na fursa zilizopo kwenye chanzo hiki. 

 

Aidha, Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM) zinakusanya ada, tozo na faini katika 

huduma mbalimbali. Mapato hayo mara nyingi hutumika kwa matumizi ya kawaida 

kwa mamlaka hizo ambayo ni chini ya asilimia nne (4) ya mapato yote na chini ya 

asilimia 0.5 ya Pato la Taifa.  

 

Jedwali Na. 4: Makadirio ya Mapato ya Ndani (2020/21 hadi 2025/26) (Shillingi 

Trillioni) 

 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 Jumla 

Kodi 22.098 24.105 26.270 28.574 30.658 131.705 

Mapato yasiyo ya 

Kodi 
3.071 3.192 3.607 3.885 4.300 

18.056 

Mapato ya MSM  0.864 0.917 0.976 1.044 1.102 4.902 

 Jumla 26.033 28.215 30.852 33.503 36.040 154.663 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2020 
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Mikakati ya Kuimarisha Mapato ya Ndani  

Maboresho mbalimbali ya kodi yanatarajiwa kuchangia katika kuboresha makusanyo 

ya mapato ya kodi ikiwemo: 

1. Kuimarisha ukusanyaji wa kodi mbalimbali ikiwemo kodi ya mapato, ushuru 

wa uagizaji bidhaa, ushuru wa bidhaa na Kodi ya Ongezeko la Thamani. Hii 

inahusisha hatua mbalimbali zikiwemo: 

(i) Kutumia mifumo ya kisasa ya TEHAMA ili kurahisisha ulipaji wa kodi, 

sanjari na kuimarisha matumizi ya mitandao ili kupunguza makosa ya 

kibinadamu hivyo kuongeza ufanisi, imani kwa walipa kodi na kuziba 

mianya ya utoaji na upokeaji rushwa; 

(ii) Kuimarisha uandikishaji na utambuzi wa watu na biashara na 

kuwianishwa na taarifa za fedha ili kuongeza uhiari wa mlipa kodi. Hii 

itawezeshwa kwa kuunganisha taarifa za utambulisho wa mlipa kodi 

(TIN) na utambuzi wa utaifa (NID) hivyo kuhakikisha malipo yote na 

miamala yenye manufaa ya kodi yanatambuliwa na mifumo hiyo; 

(iii) Kuimarisha uwezo wa Mamlaka ya Mapato Tanzania katika kufuatilia 

vitendo vya ukwepaji kodi kama vile changamoto zinazohusiana na 

miamala kwa bei zisizoendana na bei halisi ya soko baina ya kampuni 

mama na kampuni tanzu (transfer pricing) na udanganyifu katika 

ankara za malipo (invoice mispricing); 

(iv) Kuanzisha mifumo na kuimarisha uwezo wa kuharakisha taratibu za 

ukusanyaji wa kodi na kufuatilia mizigo bandarini au mipakani, bandari 

kavu na mizigo inayosafirishwa nje ya nchi; 

(v) Kuimarisha ukaguzi wa madini ikijumuisha thamani, kiasi, ujazo wa 

madini yaliyomo na ukaguzi wa mara kwa mara wa mauzo ya kampuni 

za madini, kuongeza makusanyo ya kodi na mrabaha katika uchimbaji, 

uchakataji, uzalishaji na uuzaji wa rasilimali za madini. Kuimarisha 

uwezo wa Tume ya Madini na Taasisi ya Uhamasishaji Uwazi na 

Uwajibikaji katika Rasilimali za Madini, Mafuta na Gesi Asilia (TEITI);  

(vi) Kufanya mapitio ya misamaha ya kodi na punguzo la kiwango cha 

kulipa kodi ili kuwapa motisha wawekezaji;  

(vii) Kuendelea kutoa elimu kwa walipa kodi ili kuongeza ulipaji wa kodi kwa 

hiari; na 

(viii) Kuanzisha ofisi ya kusikiliza na kushughulikia malalamiko ya walipa 

kodi. 

 

2. Kupanua wigo wa kodi katika maeneo mbalimbali yakiwemo:  

(i) Kuendelea na urasimishaji wa sekta isiyo rasmi na kutoza kodi mapato 

ambayo hayapiti katika mifumo ya mishahara. Katika kufanikisha hili, 

matumizi ya namba ya utambulisho wa mlipa kodi au kitambulisho cha 

Taifa pamoja na namba za simu zilizosajiliwa ni muhimu ili kuwezesha 

upatikanaji wa taarifa za miamala inayohusiana na kodi; 

(ii) Kuhamasisha ulipaji kodi kwa hiari katika sekta isiyo rasmi kwa 

kujumuisha walipa kodi kwenye mfumo rasmi wa kodi na kutumia 
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TEHAMA, kutambua shughuli muhimu za kiuchumi na utoaji wa elimu 

ya mlipa kodi; na  

(iii) Kuongeza wigo wa kodi kikanda na kisekta, ikijumuisha kuimarisha 

ukusanyaji wa kodi ya majengo mijini na vijijini.  

 

3. Kukuza mtaji na usimamizi wa mashirika ya umma. Hii inalenga kuimarisha 

utendaji bora katika kutoa huduma, kutekeleza shughuli za Serikali na 

kutokomeza vitendo vya rushwa. Aidha, mashirika ya umma yatawekeza 

kimkakati ili kuongeza gawio na faida zitokanazo na uwekezaji kwa Serikali. 

Miongoni mwa mashirika ya umma yanayohitaji kuongezewa mtaji ni Benki ya 

Maendeleo TIB na Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania. 

 

4. Kuwezesha uanzishwaji wa Kampuni Maalumu za Kusimamia Uwekezaji wa 

Umma (Special Purpose Vehicle – SPV) katika ngazi ya kitaifa na Mamlaka 

ya Serikali za Mitaa ili kusimamia Uwekezaji wa Pamoja (Joint Ventures) 

ambao Serikali ina maslahi badala ya kusimamiwa moja kwa moja na Serikali.  

 

5. Kupunguza matumizi yasiyo ya kipaumbele na kuongeza ufanisi wa bajeti ya 

Serikali. Hii inajumuisha kuimarisha taasisi za Serikali katika kusimamia, 

kutumia au kudhibiti rasilimali za umma kwa ufanisi ili ziweze kutoa huduma 

bora kwa gharama nafuu. Aidha, uwazi na ushirikishwaji katika uandaaji wa 

mipango na bajeti ni muhimu. Hatua hizi zitaimarisha ulipaji kodi kwa hiari 

kwa kuwa walipakodi wataona manufaa kutokana na kodi wanazolipa.  

 

6. Kuhakikisha usambazaji na utekelezaji wa miongozo iliyopo katika Mwongozo 

wa Upangaji Miradi na Majadiliano kwa Ajili ya Kupata Mikopo, Kutoa 

Dhamana na Kupokea Misaada. Miongozo hiyo inatoa nafasi ya kuimarisha 

upatikanaji wa mikopo ya ndani na nje kwa kuzingatia: 

(i) Kuongezeka kwa ufanisi katika maandalizi, utekelezaji na usimamizi 

wa miradi; 

(ii) Kuongezeka kwa ugharamiaji wa miradi ambayo inaendana na 

vipaumbele vya Taifa;  

(iii) Kupunguzwa kwa gharama za majadiliano na kuharakisha michakato 

ya ukopaji;  

(iv) Kupungua kwa gharama na vihatarishi kuhusu kutafuta mikopo, kutoa 

dhamana na kupokea misaada;  

(v) Kuimarishwa kwa uwazi kwa Serikali katika michakato ya utafutaji wa 

mikopo, kutoa dhamana na kupokea misaada;  

(vi) Kuboreshwa kwa uratibu na umiliki wa miradi kwa Wizara, Idara 

Zinazojitegemea na Wakala za Serikali zinazohusika na ugharamiaji na 

utekelezaji wa miradi kupitia Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya 

Maendeleo;  

(vii) Kuimarishwa kwa usimamizi wa Deni la Taifa;  

(viii) Kuwianisha taratibu zinazotumika katika mashirikiano kati ya Serikali, 
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wafadhili na wakopeshaji; na 

(ix) Kupunguza gharama za ukopaji na kuimarisha ubora wa miradi ili 

kupata thamani ya fedha.  

 

3.3.2. Mikopo na Misaada ya Nje 

3.3.2.1. Misaada ya Nje 

Misaada ya nje itokanayo na mashirikiano baina ya nchi mbili, mashirika ya kimataifa 

na ushirikiano wa kikanda imekuwa moja ya vyanzo vya kawaida vya muda mrefu 

vya Serikali katika kugharamia miradi ya maendeleo. Hivyo, ni muhimu kuimarisha 

hatua za kujenga imani baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo, kutumia 

kikamilifu fursa zilizopo na kutafuta fursa mpya. Hatua hii ni muhimu kwa kipindi cha 

miaka mitano ijayo ambapo misaada ya nje inakadiriwa kuwa shilingi trilioni 3.487 

(Jedwali Na. 5). Licha ya maoteo ya kupungua kwa misaada ya nje kutoka shilingi 

trilioni 1.127 mwaka 2021/22 hadi shilingi trilioni 0.434 mwaka 2025/26 sawa na  

upungufu wa asilimia 38.5, mchango wake ni chanzo muhimu katika ugharamiaji wa 

Mpango. Vile vile, utafutaji wa vyanzo vingine vya  rasilimali fedha ni muhimu  ili 

kufikia malengo ya ajenda za kitaifa na kimataifa ikijumuisha Malengo ya Maendeleo 

Endelevu na Ajenda ya Addis Ababa - 2063 na hivyo, inadhihirisha uhitaji wa 

utekelezaji madhubuti wa Mkakati huu. 

 

Jedwali Na. 5: Makadirio ya Misaada ya Nje Kuanzia Mwaka 2021/2022 hadi 

2025/2026 (Shilingi Trilioni) 

 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 Jumla 

Misaada ya Nje 1.270 0.659 0.677 0.589 0.434 3.487 

 

Mikakati Inaopendekezwa 

Ili kutumia chanzo hiki kikamilifu Serikali itaendelea: 

(i) Kuchukua hatua muhimu za kujenga imani kwa Washirika wa Maendeleo 

ikijumuisha kuimarisha hatua za uratibu, uwazi na uwajibikaji; 

(ii) Kuimarisha ushirikiano wa kikanda, Mashirika ya kimataifa na baina ya nchi 

na nchi kutaimarisha ushirikiano na Washirika wa Maendeleo; 

(iii) Kuzingatia kanuni za Mfumo wa Ushirikiano wa Maendeleo (DCF) (Tazama 

Boksi Na. 1) ambazo zitasimamia ushirikiano mzuri na Washirika wa 

Maendeleo; 

(iv) Kukuza sekta za kijamii na programu endelevu ambazo zina uwezekano 

mkubwa wa kupata ufadhili wa misaada. 

(v) Kupanua wigo wa washirika wa maendeleo katika utoaji wa misaada kama 

watoa misaada wapya wanaibuka na kujihusisha na nchi zinazoendelea na 

juhudi kuelekezwa katika kuwashirikisha kwenye mkakati wa maendeleo wa 

Tanzania; na  

(vi) Kuendeleza zaidi ushirikiano wa Kusini/ Kusini ambao unaweza kuwa nyenzo 

muhimu kwa uhamishaji wa maarifa bila masharti yanayoweza kulipiwa. 
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Boksi Na. 1: Misingi Inayoongoza Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo 

1. Serikali ya Tanzania itasimamia uratibu wa ushirikiano wa maendeleo na kufanya 

uchambuzi ili kufikia maamuzi muhimu.  

2. Ushirikiano wa maendeleo wenye tija unahitaji kuwa na mtazamo wa pamoja baina 

ya pande husika ili kutimiza mahitaji ya Tanzania.  

3. Pande  zinazohusika zinapaswa kutimiza makubaliano yaliyofikiwa.  

4. Uwepo wa majadiliano rasmi na yasiyo rasmi kwa ajili ya kubadilishana mawazo 

baina ya Serikali na wadau wa maendeleo ni muhimu ili kuwezesha majadiliano ya 

kisera.  

5. Uwezo wa Idara za Serikali katika kutekeleza masuala ya ushirikiano ni muhimu 

katika ushirikiano wa maendeleo.   

6. Gharama kubwa za ushirikiano wa maendeleo zisizokuwa na tija zinapaswa 

kuepukwa.  

7. Kutabirika na ufanisi katika   misaada ya maendeleo ni muhimu, hata hivyo 

zinahitajika sera, mipango na utekelezaji madhubuti .  

8. Ufuatiliaji na tathmini wa mara kwa mara ni muhimu ili kubaini maendeleo 

yaliyofikiwa na kama yana mwelekeo sahihi.   

 

3.3.2.2. Mikopo ya Nje 

Mikopo ya nje ambayo inajumuisha mikopo ya masharti nafuu na mikopo ya 

masharti ya kibiashara ni miongoni mwa vyanzo vya kawaida vya kugharamia nakisi 

ya bajeti. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2021/22 – 2025/26), chanzo hiki 

kitaendelea kutumika kugharamia bajeti ya Serikali kutokana na ufinyu wa rasilimali 

fedha za ndani. Katika kipindi hicho, Serikali inatarajia kupokea mikopo ya masharti 

nafuu kutoka katika vyanzo mbalimbali vya ugharamiaji ikijumuisha misaada ya 

kibajeti, mikopo ya Mifuko ya Pamoja na mikopo ya miradi ya maendeleo. Aidha, 

Serikali itakopa kutoka vyanzo vya mikopo ya kibiashara kwa utaratibu wa Export 

Credit Agencies na Syndication. Jumla ya shilingi trilioni 18.358 zinakadiriwa 

kupatikana kutoka katika chanzo hiki. Jedwali Na. 6 linonesha maoteo ya  mikopo 

ya nje.  

 

Serikali itaendelea kusimamia mikopo ya nje ili deni la Serikali liendelee kuwa 

himilivu na ukopaji wa mikopo ya masharti ya kibiashara utafanyika kimkakati kwa 

miradi yenye matokeo makubwa.  

 

Jedwali Na. 6: Maoteo ya Mikopo ya Nje Kuanzia Mwaka 2020/21 hadi 2025/26 

(Shilingi Trilioni) 

Aina ya ukopaji 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 Jumla 

Mikopo ya Kibajeti  0 0.005 0.005 0.005 0.005 0.02 

Mikopo ya Miradi 1.758 1.776 1.812 2.001 2.164 9.512 

Mikopo yenye Masharti 

ya Kibiashara 

2.352 2.423 1.841 1.745 1.647 10.007 

Jumla ya Maoteo  4.110 4.204 3.658 3.751 3.816 19.539 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2020 
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Mikakati Inayopendekezwa  

Kutokana na Tanzania kufikia  uchumi wa kipato cha kati, misaada na mikopo yenye 

masharti nafuu itapungua ambapo nchi itategemea zaidi mikopo yenye masharti ya 

kati na mikopo yenye masharti ya kibiashara ambayo ina riba kubwa. Ili kutumia 

chanzo hiki kikamilifu, hatua zifuatazo zitachukuliwa:  

(i) Kujenga uwezo wa kitaasisi wa kuandaa maandiko ya miradi 

inayokopesheka. Hii ni muhimu katika kuhakikisha kuwa ukopaji unafanyika 

kwa ajili ya utekelezaji wa miradi yenye faida kubwa itakayowezesha ulipaji 

wa deni;  

(ii) Kuendeleza ujuzi katika majadiliano na usimamizi wa mikataba ni suala 

lisiloepukika ili kuwa na mikopo yenye manufaa kwa Taifa;  

(iii) Kukopa mikopo ya masharti nafuu na mikopo ya masharti ya kibiashara na 

kuielekeza kwenye miradi ya kimkakati itakayochochea ukuaji wa uchumi, 

mauzo nje na uhawilishaji wa teknolojia ili kujenga uwezo wa ndani; 

(iv) Kutekeleza hatua za kukopa chini ya mfumo uliotolewa na Mkakati wa 

Usimamizi wa Deni wa Muda wa Kati ambao unazingatia gharama na 

vihatarishi vya deni lililopo; 

(v) Kukamilisha Tathmini ya Uwezo wa Nchi Kukopesheka (sovereign credit 

rating) itakayowezesha kujilinganisha dhidi ya viwango vya sekta binafsi 

kukopesheka; na 

(vi) Kuongeza ushirikiano na Washirika wapya wa Maendeleo wanaoibuka. 

 

Mikopo ya Ndani 

Serikali imekuwa ikitumia hatifungani kukopa kutoka vyanzo vya ndani kulingana na 

Mkakati wa Muda wa Kati wa Usimamizi wa Madeni. Hatifungani zinatolewa kwa 

lengo la kupata fedha za utekelezaji wa miradi ya maendeleo na kusogeza mbele 

malipo ya mtaji (rollover) kwa hatifungani zilizoiva. Aidha, Serikali inatumia 

hatifungani za makundi saba (7) ambazo ni hatifungani za miaka miwili (2), mitano 

(5), saba (7), 10, 15, 20 na 25. Uwiano wa kukopa katika soko la fedha la ndani kwa 

ajili ya kutekeleza miradi ya maendeleo unakadiriwa kuwa asilimia moja (1) ya pato 

la Taifa ili kutoa nafasi kwa sekta binafsi kukopa kwenye taasisi za fedha. Katika 

kipindi cha miaka mitano ijayo (2021/22 – 2025/26), Serikali inatarajia kukopa kiasi 

cha shilingi bilioni 9,845.2 kutoka katika soko la fedha la ndani kwa ajili ya 

kugharamia miradi ya maendeleo (Jedwali Na.7)  

 

Jedwali Na. 7: Maoteo ya Mikopo kutoka Soko la Fedha la Ndani (Shilingi 

Bilioni) 

 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 Jumla 

Mikopo ya Ndani 1,828.8 1,783.2 1,915.9 2,077.3 2,229.9 9,845.2 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2020 

 

Mikakati Inayopendekezwa 

(i) Kutokana na mahitaji ya nchi katika kuendeleza soko la fedha la ndani na 
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kupata fedha za utekelezaji wa miradi ya maendeleo, Serikali itakopa zaidi 

katika hatifungani za muda mrefu ili kupata nafuu ya kulipa madeni hayo; 

(ii) Kufanya tathmini ya soko la mitaji ili kuendelea kuongeza wigo wa soko la 

mitaji la ndani ikijumuisha kipaumbele katika mikopo ya muda mrefu, utolewaji 

wa hatifungani za mrefu na kuongeza ushiriki wa sekta binafsi katika soko la 

mitaji la ndani; na 

(iii) Kupitia na kutathmini fursa za kufungua soko la fedha la ndani kwa 

wawekezaji kutoka nje. Hii itahusisha tathmini ya wigo wa wawekezaji wapya, 

kuimarisha sheria zilizopo na matokeo ya  soko la fedha la ndani. 

 

3.3.2.3. Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi 

Mfuko wa mabadiliko ya tabianchi ni chanzo muhimu cha kugharamia mipango 

inayolenga kutatua changamoto za  mazingira na mabadiliko ya tabianchi.  

Makubaliano ya Umoja wa Mataifa kuhusu Azimio la Mabadiliko ya Tabianchi -  

UNFCCC yanajumuisha Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi -  GCF na Mfuko wa 

Mazingira - GEF, ambavyo ni vyanzo muhimu vya kugharamia miradi ya mabadiliko 

ya tabianchi. Vyanzo vingine vya fedha za kugharamia miradi ya mabadiliko ya 

tabianchi vinajumuisha Mfuko wa Nchi Maskini - LDCF, Adaptation Fund (AF), Mfuko 

Maalumu wa Mabadiliko ya Tabianchi - SCCF, Norfund, Finfund na  JECTRO. Hata 

hivyo, katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano, fursa hii haikutumika ipasavyo.  Hivyo, katika utekelezaji wa Mpango 

wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, inakadiriwa kuwa jumla ya dola 

za Marekani milioni 304 (takribani shilingi milioni 705,280) zitapatikana kutoka katika 

chanzo hiki.  

 

Mikakati Itakayochukuliwa 

Kutafuta rasilimali fedha kutoka katika mifuko ya mabadiliko ya tabianchi kunahitaji 

ujuzi katika kuandaa nyaraka za miradi ambazo zinaendana na kukidhi  vigezo 

vilivyowekwa. Mahitaji mengine ni kuwa na taasisi zenye ithibati zinazoweza kupata 

fedha kutoka kwenye mifuko hiyo. Ili kutumia fursa hiyo, yafuatayo yatafanyika:  

(i) Wizara ya Fedha na Mipango (WFM), Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano 

na Mazingira (OMR MM) na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa (OR-TAMISEMI) kukamilisha mchakato wa idhibati kwenye Mfuko wa 

Mabadiliko ya Tabianchi - GCF;  

(ii) Wizara ya Fedha na Mipango itaboresha Idara ya Fedha za Nje ili iwe na 

uwezo wa kutafuta fedha kutoka katika vyanzo mbalimbali kwa ajili ya mfuko 

wa mabadiliko ya tabianchi. Kitengo cha Idara hiyo kitakuwa na wataalamu 

wenye weledi na kitahusika na shughuli za kila siku za mfuko wa  mabadiliko 

ya tabianchi;  

(iii) Kitengo kitakachokuwa kinashughulikia Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi 

kitaendelea kuhamasisha Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala za 

Serikali na Sekta Binafsi kuomba kufanyiwa ithibati ili kuongeza fursa ya 

kupata ufadhili kutoka kwenye mifuko ya mabadiliko ya tabianchi; na   

(iv) Kujenga uwezo wa kitaasisi katika kuandaa  maandiko ya miradi 
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inayokopesheka na inayokidhi vigezo vya mfuko wa mabadiliko ya tabianchi 

ikijumuisha maandalizi ya mpango kazi. 

 

3.3.3. Vyanzo Bunifu vya Ndani  

 

(a) Vyanzo vya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zina ufinyu wa mapato kuweza kugharamia  matumizi 

ya maendeleo hivyo, hutegemea  ruzuku kutoka Serikali Kuu ili kutekeleza miradi ya 

maendeleo. Kwa msingi huo, kuna umuhimu wa kutumia hatifungani za manispaa na 

nyenzo nyingine za kupata fedha kutoka kwa wawekezaji binafsi ili kugharamia 

miradi ya maendeleo ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Sheria ya Mikopo, Dhamana 

na Misaada Sura 134 inaruhusu Mamlaka za Serikali za Mitaa kukopa baada ya 

kupata idhini ya Waziri mwenye dhamana ya masuala ya fedha.  

 

Tangu mwaka 2006, zaidi ya tafiti tatu (3) kuhusu uwezekano wa kutumia 

hatifungani za manispaa zimefanyika nchini. Tafiti hizo zimebainisha kuwa Mamlaka 

za Serikali za Mitaa zina miradi inayokopesheka kupitia hatifungani za manispaa 

hususan vituo vya mabasi na masoko. Vile vile, tafiti hizo zilibainisha vikwazo 

mbalimbali katika kutoa hatifungani za manispaa ambavyo ni pamoja na: 

(i) Mtazamo wa uwezo mdogo wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kulipa madeni 

kutokana na usimamizi wa fedha usioridhisha;  

(ii) Mgongano wa kimaslahi katika utendaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa;  

(iii) Kukosekana kwa utaalamu katika ngazi ya manispaa hususan katika 

kukabiliana na vikwazo katika  kutoa hatifungani za manispaa; na  

(iv) Uhitaji wa dhamana ya Serikali katika hatua za awali za kutoa hatifungani za 

manispaa pindi inapohitajika. 

 

Mikakati Itakayotekelezwa 

(i) OR – TAMISEMI kuwa na wataalamu watakaoongoza juhudi za utoaji wa 

hatifungani za Manispaa. Wataalamu hao watakuwa na wajibu wa kufanya 

kazi na wadau wengine katika kuchochea utashi na uthubutu katika ngazi ya 

manispaa na kushughulikia upatikanaji wa utaalamu stahiki;  

(ii) Kuwajengea uwezo wataalamu wa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 

kutathmini uhitaji wa nyezo za fedha na faida kutokana na miradi 

inayogharamiwa na hivyo kutoa taarifa kuhusu hali ya deni kwenye Wizara ya 

Fedha na Mipango – Idara ya Usimamizi wa Deni la Taifa; 

(iii) Kutoa msaada kulingana na utendaji ili kuwajengea uwezo Mamlaka za 

Serikali za Mitaa katika kuimarisha mipango, usimamizi wa fedha, ukusanyaji 

wa mapato kutoka katika vyanzo vya ndani, vipaumbele vya matumizi, uwazi 

na uwajibikaji; 

(iv) Kuboresha utendaji wa Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa (LGLB) ili 

kuwezesha upatikanaji wa fedha za maendeleo ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa ikijumuisha utoaji wa hatifungani za manispaa; na 

(v) Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaweza kutumia vyanzo bunifu kushawishi 
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taasisi za fedha kama vile taasisi ndogo za fedha, ushirika wa akiba na 

mikopo na benki za jamii kuwekeza katika miradi ya maendeleo inayotoza 

ada kwa watumiaji hususan miradi ya maji na usafi wa mazingira. 

 

(b) Hatifungani za Matokeo ya Muda Mrefu za Jamii na Maendeleo 

Hatifungani za matokeo ya muda mrefu za jamii na maendeleo ni mbinu bunifu ya 

ugharamiaji inayohusisha matumizi ya mitaji binafsi kugharamia miradi ya 

maendeleo na jamii. Katika chanzo hiki, Serikali huridhia kumlipa mwekezaji 

kutokana na matokeo yaliyopatikana kwa munafaa ya jamii baada ya uwekezaji 

binafsi. Aina hii ya ugharamiaji imeendelea  kuongezeka kutokana na wawekezaji 

wengi kuweka fedha za ugharamiaji katika miradi ya maendeleo endelevu. 

 

(c) Sukuks  

Zipo aina mbalimbali za kutumia Sukuk kama vile Murabaha (Ugharamiaji wa 

Biashara), Salam (Mauzo ya baadae kwa kutumia mikataba ya sasa  - foward sale) 

Istisna’ (ugharamiaji wa miradi) na nyezo ya madeni (Quasi-Debt Instruments) na 

Ijarah (Mauzo na Kuazima). Matumizi ya sukuk yatahitaji kuchagua moduli sahihi 

kabla ya kutangaza hatifungani. Mapitio ya sheria  na maandalizi ya mikakati ya 

kutumia fursa hii yatafanyika katika kipindi cha muda wa kati; 

 

(d) Hatifungani Huru za Malengo ya Maendeleo Endelevu 

Aina hii ya hatifungani inaweza kugharamia miradi inayolenga malengo ya 

maendeleo endelevu. Serikali kwa kushirikiana na Washirika wa Maendeleo 

itaandaa mwongozo wa mchakato wa utoaji wa hatifungani hizi kwa lengo la kufikia 

mahitaji mahususi ya Ajenda 2030 kama vile kiwango cha kujua kusoma ma 

kuandika na mahudhurio ya shule, kiwango cha huduma za afya na usafi na nishati. 

Aidha, matokeo ya hatifungani hizi uwalenga wananchi wanaohitaji huduma hizo 

kulingana na vigezo na fahirisi ya uwiano ya kijamii.   

 

(e) Ugharamiaji wa Pamoja wa Kikundi  (Crowdfunding) 

Ugharamiaji huu unahusisha jukwaa la kimtandao la tovuti linalowezesha ushiriki wa 

pamoja kati ya mkusanyaji/ mtaribu wa ukusanyaji wa fedha na wachangiaji. Aina hii 

ya ugharamiaji haina deni na ni mbinu yenye tija kwa uwekezaji kutoka sekta binafsi. 

Mbinu hii ni mahususi kwa wajasiriamali wanaoanza, wadogo na wakati ambao 

hawana fursa ya kupata mitaji kupitia benki. Hivyo, wachangiaji hutoa kiwango cha 

fedha  ambacho ukusanywa kupitia tovuti na kumfikia mkusanyaji. Jukwaa hilo 

ugharamiwa endapo kampeni ikifanikiwa. Mbinu hii hutumia nguvu ya umma katika 

kufikia malengo ya biashara. Kwa msingi huo, mazingira wezeshi ya kudhibiti na 

kusimamia fedha zinazokusanywa yanahitajika ili kuwezesha uratibu wenye tija. Kwa 

sasa majukwaa yanayojulikana hapa nchini kutumia fursa hii ni pamoja na 

“gogetfunding” and “WEZESHAsasa”. Hivyo, ni muhimu kuwekeza katika kutathmini 

na kweka mazingira wezeshi na teknolojia zitakazotumika katika mbinu hii.  
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(f) Uwekezaji wenye Matokeo ya Muda Mrefu 

Uwekezaji wenye matokeo ya muda mrefu unatokana na msingi unaozingatiwa 

katika makubaliano ya Addis Ababa. Makubaliano hayo yalilenga kuweka mazingira 

wezeshi ndani ya nchi ili kuimarisha uwekezaji jumuishi na endelevu wa sekta binafsi 

kwa kuweka uwazi kwa misingi ya kisheria. Lengo la jitihada hizi ni kuwezesha 

uwekezaji binafsi katika uchangiaji kwenye utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 

 

(g) Mtangamano wa Kusini - Kusini 

Mtangamano wa Kusini – Kusini unahusisha ushirikiano wa kitaalamu kwenye nchi 

zinazoendelea. Ni nyenzo muhimu inayonufaisha nchi mbalimbali kwa kupeana 

uzoefu  kulingana na mikakati inayotumiwa na nchi hizo katika kutatua changamoto  

na masuala yanayozikabili nchi hizo. Aidha, Mtangamano huo, unatumiwa na nchi 

nyingine, mashirika ya kimataifa, taasisi za taaluma, asasi za kiraia na sekta binafsi 

ili kubadilishana maarifa na uchuzi hivyo kuwezesha juhudi mbalimbali katika 

maeneo mahususi kama vile maendeleo ya kilimo, haki za binadamu, ukuaji wa miji, 

afya na mabadiliko ya tabianchi. Hali hiyo inatoa fursa kwa Tanzania kunufaika 

katika utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.     

 

(h) Kodi Endelevu za Mazingira (Green Taxes) 

Chanzo hiki uwezesha sera za bajeti kuvutia katika uwekezaji kwenye vipaumbele 

vya maendeleo. Aina hii ya kodi inawezesha wananchi na kampuni za uwekezaji 

kulipa na kuchangia katika gharama za athari katika mazingira. Kwa kuwa kigezo 

kikuu katika athari za mazingira ni hewa wa ukaa, hivyo hutumika kama kipimo 

katika utekelezaji wa sera hii ya kibajeti kwa kuhamasisha matumizi ya vyanzo 

vingine vya nishati mbadala kama vile nishati jadidifu. Aidha, kulingana na kiwango 

cha hewa ya ukaa inayozalishwa mwekezaji anawajibika kulipa gharama kwa mujibu 

wa sheria ya kimataifa iliyokubaliwa katika Mkutano wa Rio wa mwaka 1992. Kwa 

msingi huo, mapato yatokanayo na kodi hiyo hutumika kutoa njia mbadala 

inayowezesha uzalishaji wa baadaye wa nishati bila kuathiri mazingira na tabianchi. 

Chanzo hiki kitatathminiwa katika nusu ya kwanza ya utekelezaji wa Mpango. 

 

Mikakati Itakayowezesha Matumizi ya Vyanzo Bunifu 

Ni muhimu kutekeleza mikakati hii kuwezesha matumizi ya vyanzo hivi: 

(i) Kuandaa mwongozo utakaowezesha utekelezaji wa vyanzo bunifu vya 

ugharamiaji wa Mpango; 

(ii) Kujenga uwezo katika utekelezaji wa vyanzo bunifu vya ugharamiaji wa 

Mpango; 

(iii) Kufanya kazi na washirika wa maendeleo na wadau wengine wenye uzoefu 

katika kutathmini utoaji wa hati ya Sukuk ili kuwezesha maendeleo endelevu 

ya Tanzania; 

(iv) Kuainisha jukwaa sahihi lenye miundombinu ya teknolojia kulinda fedha za 

wawekezaji kabla ya kupewa kwa kampuni; 

(v) Kuainisha kampuni zitakazotumia uwekezaji wa pamoja wa kikundi; 
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(vi) Kufanya mapitio ya miongozo ya sera na sheria ili kuwezesha matumizi ya 

vyanzo bunifu katika ugharamiaji wa Mpango; na 

(vii) Kuimarisha makubaliano ya Mtangamano wa Kusini – Kusini. 

 

3.4. Vyanzo vya Sekta Binafsi 

 

3.4.1. Vyanzo vya Ndani vya Sekta Binafsi 

 

3.4.1.1. Akiba ya Ndani 

Kukosekana kwa uelewa na ujuzi kuhusu ushiriki katika masoko ya fedha 

kumesababisha akiba nyingi kuwekwa kwenye mali zisizokuwa kwenye mfumo wa 

fedha. Ili kuweza kutumia mali hizo, Serikali itaweka mazingira wezeshi 

yatakayowezesha sekta ya fedha kubuni bidhaa na huduma zenye sifa ya 

kupatikana kirahisi na kukidhi mahitaji ya wananchi. Jedwali Na. 8 linaonesha kuwa 

uwekezaji wa ndani unatarajiwa kuongezeka kutoa shilingi trilioni 24.6 mwaka 

2020/21 hadi shilingi trilioni 25.9 mwaka 2025/26.  

 

Jedwali Na. 8: Maoteo ya Akiba ya Jumla ya Ndani 2021/22 – 2025/26 (Shilingi 

Bilioni) 

  2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 

Akiba ya Jumla ya Ndani  24,613  24,923  25,215  25,480  25,682  25,867  

Amana za benki 25,738  27,506  29,427  31,583  33,969  36,575  

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2020 

 

Mikakati Itakayotekelezwa 

Kuongeza  akiba ni muhimu kwa kuwa inasaidia kupunguza ufinyu wa mikopo ya 

ndani na katika sekta ya benki. Uwekaji akiba ni muhimu kwa ajili ya kuimarisha 

uwiano wa mikopo na amana. Shughuli zifuatazo zitapewa kipaumbele: 

(i) Kuvutia ubunifu katika kuandaa huduma nafuu za kifedha zinazoendana na 

mahitaji ya soko  na zinazokidhi mahitaji ya kaya na makundi maalumu katika 

kuweka akiba; 

(ii) Kuongeza wigo wa huduma zinazotolewa na benki zenye mtandao mkubwa;  

(iii) Kuvutia modeli za biashara za benki zinazowezeshwa na teknolojia kama vile, 

mifumo ya kidigitali na fedha mtandao; 

(iv) Kuimarisha riba za muda mfupi kupitia soko la dhamana za Serikali; 

(v) Kuimarisha mtandao wa huduma za fedha ikijumuisha huduma za uwakala 

vijijini katika kutuma na kutoa fedha (Cash In/Cash Out (CICO)); 

(vi) Kuhamasisha ushirikiano kati ya vikundi vidogo vya fedha vya jamii na watoa 

huduma za fedha;  

(vii) Kuongeza ushirikiano kati ya sekta ya umma na sekta binafsi ili kupanua wigo 

wa huduma jumuishi za fedha;  

(viii) Kuimarisha mfumo wa sheria na mwongozo wa usimamizi wa watumiaji wa 

huduma za fedha; 

(ix) Kuhamasisha ushindani katika sekta ya fedha;   
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(x) Kuimarisha usalama wa huduma za fedha mtandao; na 

(xi) Kuweka utaratibu wa kudumisha usawa katika utoaji wa huduma jumuishi za 

fedha. 

 

3.4.1.2. Ugharamiaji kupitia Benki na Mikopo ya Sekta Binafsi 

Benki hutoa mikopo ya kibiashara kwa sekta binafsi, Mashirika ya umma na Serikali 

Kuu kupitia hatifungani na dhamana za Serikali. Jedwali Na. 9 linaelezea maoteo ya 

mikopo kwa sekta binafsi kwa miaka mitano ijayo. Inatarajiwa kuwa ifikapo mwaka 

2025/26, jumla ya mikopo ya sekta binafsi itafikia shilingi trilioni 36.7 kutoka shilingi 

trilioni 23.2 mwaka 2020/21.  

 

Jedwali Na. 9: Maoteo ya Mikopo kwa Sekta Binafsi Mwaka 2021/22 – 2025/26 

(Shilingi Bilioni) 

 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 

Mikopo kwa Sekta Binafsi –

kwa Ujumla 

23,181 25,289 27,628 30,308 33,340 36,726 

Mikopo ya Sekta Binafsi –

Shughuli za  Kibiashara 

15,261 16,235 17,289 18,466 19,762 21,171 

Mikopo ya Sekta Binafsi – 

kwa Kaya/Shughuli Binafsi 

7,704 9,233 11,096 13,445 16,381 20,012 

Mikopo ya sekta binafsi –

Overdraft/Mikopo ya Muda 

Mfupi 

3,820 3,926 4,036 4,156 4,283 4,416 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2020 

 

Mikakati Itakayotekelezwa 

Ili kuongeza ushindani, benki zitaboresha njia za kufanya biashara. Shughuli 

zifuatazo zitatekelezwa ili kuendeleza sekta ya benki: 

(i) Kuimarisha juhudi katika mchakato wa kuwianisha masuala ya kifedha 

yanayohusiana na mtangamano wa kikanda;  

(ii) Kuboresha utoaji wa elimu na uelewa wa masuala ya fedha;  

(iii) Kuimarisha usimamizi na mifumo ya udhibiti wa vihatarishi katika sekta ya 

fedha; 

(iv) Kuimarisha na kuweka mazingira wezeshi kwa taasisi binafsi zinazotoa 

dhamana ili kuwezesha upatikanaji wa mikopo kwa wajasiriamali wadogo na 

wa kati; 

(v) Kuimarisha mifumo ya udhibiti wa mdororo katika sekta ya fedha;  

(vi) Kuimarisha uratibu wa wadhibiti katika sekta ya fedha; 

(vii) Kuimarisha mfumo wa kisheria na udhibiti ili kuwa na mfumo madhubuti wa 

bima ya amana; 

(viii) Kuhamasisha benki kutumia mifumo ya malipo ya kidigitali kwa lengo la 

kuwezesha ushirikiano kamili kati ya akaunti za benki na mkoba wa fedha za 

rununu (mobile money wallets); 

(ix) Kuendelea kusimamia soko la mikopo kupitia uandikishaji sahihi, matumizi ya 
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taarifa za mkopaji na kuimarisha urejeshwaji wa mikopo; 

(x) Kuwianisha kanzidata ya Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa – NIDA na 

benki, Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni – BRELA na kanzidata ya 

taarifa za wakopaji iliyopo Benki Kuu ya Tanzania; 

(xi) Kuongeza kasi ya utoaji na utumiaji wa anwani za posta; 

(xii) Kuanzisha kanzidata jumuishi ya usajili wa dhamana; na 

(xiii) Kufanya tathmini ya Mwendendo wa Fedha Kidijitali ili kutambua hali ya 

ujumuishaji na kiwango cha maendeleo ya sekta hiyo katika vipaumbele vya 

kitaifa vya Malengo ya Maendeleo Endelevu. 

 

3.4.1.3. Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi - PPP na Mitaji ya Ubia 

Ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi ni muhimu katika kuvutia uwekezaji wa 

sekta binafsi katika maeneo yenye faida kijamii na kuzalisha mapato. Kabla ya 

kuanzishwa kwa Sera ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi mwaka 2009 

miradi yenye thamani ya dola za Marekani milioni 1,000  ilikuwa ikitekelezwa kwenye 

sekta za uchukuzi, TEHAMA na nishati. Pamoja na sera hiyo, nyenzo nyingine 

muhimu za mifumo ya udhibiti wa Ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi ni 

pamoja na Sheria ya Ubia Baina ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi Sura 103 na 

Kanuni za sheria hiyo za mwaka 2020. Jedwali Na. 10 linaonesha mwenendo wa 

maoteo ya uwekezaji wa sekta binafsi katika miradi ya Ubia kati ya Sekta ya Umma 

na Sekta Binafsi. Miradi hiyo ni kutoka katika sekta mbalimbali zikiwemo maji, 

mawasiliano na uchukuzi, elimu, afya na nishati. Rasilimali za Ubia kati ya Sekta ya 

Umma na Sekta Binafsi zinatarajiwa kufikia jumla ya shilingi trilioni 21.0 kwa kipindi 

cha miaka mitano ijayo (2021/22 - 2025/26). 

 

Jedwali Na. 10: Maoteo ya Rasilimali za Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta 

Binafsi kutoka Sekta Binafsi (Shilingi Bilioni) 

 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 Jumla 

Rasilimali za Ubia kati 

ya Sekta ya Umma na 

Sekta Binafsi 

1,355 719 5,165 7,902 5,887 21,029 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2020 

 

Mikakati Itakayotekelezwa 

Ili kuharakisha utekelezaji wa mwongozo wa Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta 

Binafsi katika uwekezaji wa umma, mikakati ifuatayo itatekelezwa: 

(i) Kuharakisha mchakato wa kuandaa na kuidhinisha miradi;  

(ii) Kuimarisha Idara ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi na vitengo 

vyake kwa kuongeza rasilimali watu yenye weledi;  

(iii) Kuepuka kubadilisha miradi iliyoandaliwa kwa utaratibu wa Ubia kati ya Sekta 

ya Umma na Sekta Binafsi kwenda katika utaratibu wa kawaida wa ununuzi 

wa umma; 

(iv) Kujenga uwezo kwa taasisi zinazohusika na Ubia kati ya Sekta ya Umma na 

Sekta Binafsi katika ngazi za Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za 
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Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa, pamoja na kujumuisha miradi ya 

Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi wakati wa maandalizi ya bajeti 

kwa kuzingatia Sheria ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi, Sura 

103; 

(v) Kuharakisha maandalizi, mapitio na utekelezaji wa kanuni, miongozo na 

nyenzo nyingine ili kurahisisha ushiriki wa sekta binafsi kupitia Ubia kati ya 

Sekta ya Umma na Sekta Binafsi katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo;  

(vi) Kuboresha mazingira wezeshi ya uwekezaji ikiwemo utulivu wa uchumi jumla, 

upatikanaji wa mikopo ya muda mrefu na viwango vya chini vya riba kwa ajili 

ya miradi ya maendeleo;  

(vii) Kuimarisha muundo wa kitaasisi utakaohamasisha utekelezaji wa miradi ya 

ubia kwa kuzingatia Sheria ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi, 

Sura 103; na 

(viii) Kuanzisha na kuimarisha Mfuko wa kuwezesha uandaji wa miradi ya ubia, 

kujenga uwezo na kugharamia miradi. 

 

3.4.1.4. Dhamana ya Mashirika na Mitaji Binafsi 

Soko la dhamana nchini linaendelea kukua taratibu licha ya ongezeko la uhitaji wa 

ugharamiaji wa muda mrefu kwa maendeleo ya biashara. Aidha, zipo fursa kwa 

mashirika yasiyo ya kifedha kushiriki katika kukuza mtaji kupitia soko, hususan 

kwenye mazingira ya kiwango cha chini cha mfumuko wa bei, utulivu wa uchumi 

jumla, pamoja na jitihada zinazoendelea katika kuhimiza uadilifu katika uendeshaji 

biashara.  

 

Mgawanyo wa mikataba ya mitaji binafsi (PE/VC) kisekta unaonesha kuwa huduma 

za fedha, kilimo cha biashara, mawasiliano, teknolojia, nishati, na maliasili zinavutia 

zaidi mitaji hiyo. Bidhaa za walaji na huduma za afya huvutia wawekezaji wenye 

mitaji binafsi katika ukanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa upande wa vigezo 

vya taasisi za kibiashara, wawekezaji wa mitaji binafsi huvutiwa na biashara 

zinazohitaji uendelezaji, ukuaji na upanuzi, ikifuatiwa na biashara zilizo katika hatua 

ya awali. Jedwali Na. 11 linaainisha thamani ya mitaji itakayoelekezwa kwenye 

miradi ambayo inayotarajiwa kufikia shilingi bilioni 915 mwaka 2025/26 kutoka 

shilingi bilioni 272 mwaka 2020/21.  

 

Jedwali Na. 11: Maoteo ya Mtaji wa Soko la Hisa na Dhamana za Mashirika 

Mwaka 2021/22 - 2025/26 (Shilingi Bilioni) 

 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 

Mtaji wa Soko la Hisa  la 

Ndani 

9,192 9,284 9,376 9,470 9,565 9,661 

Mtaji wa Soko la Hisa - 

Orodha za Masoko tofauti 

8,413 8,581 8,752 8,927 9,106 9,288 

Mtaji wa Soko la Hisa – Jumla 17,787 18,143 18,506 18,876 19,253 19,638 

Soko la Hisa – Ukwasi 1,382 2,103 3,218 5,009 7,884 12,479 

Soko la hisa – Dhamana 1,681 2,043 2,491 3,063 3,788 4,699 
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 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 

Dhamana ya Mashirika 

ambayo haijalipwa 

272 342 432 552 709 915 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2020 

 

Mikakati itakayotekelezwa 

Shughuli zifuatazo zitatekelezwa: 

(i) Kuandaa Mpango Kabambe wa soko la mitaji ili kuanisha shughuli 

zitakazofanyika ili kuendeleza soko hilo; 

(ii) Kuongeza kasi ya uwekezaji katika programu mahsusi za elimu na mafunzo 

kwa kampuni za biashara za ndani ili kuboresha mifumo ya usimamizi, 

kuongeza uwazi, na kujenga uelewa wa namna bora ya upatikanaji wa 

rasilimali za ugharamiaji wa muda mrefu kutoka katika masoko ya mitaji;  

(iii) Kuharakisha uanzishwaji wa hatifungani za M-Akiba ili kuongeza ushiriki wa 

umma katika masoko ya mitaji; 

(iv) Kuvutia uanzishaji wa taasisi nyingine za masoko ya mitaji, mauzo ya kwanza 

ya hisa za kampuni - IPO, benki za uwekezaji, wauzaji na wanunuaji wa hisa 

katika soko la mitaji;  

(v) Kuweka mazingira wezeshi ya kuvutia kampuni kuorodheshwa kwenye soko 

la hisa;  

(vi) Kuanzisha vivutio vya kikodi kwa mitaji inayotegemea mikopo, hususan 

inayotolewa na sekta binafsi; na  

(vii) Kutatua vikwazo vya kisera ili kuwezesha ukuaji wa masoko ya mikopo hivyo 

kupungua kwa riba za mikopo. 

 

Katika kukuza mitaji binafsi, maeneo manne ya vipaumbele yatazingatiwa: 

(i) Kufanya mapitio ya viwango vya ukomo wa kampuni kuungana au kununua 

kampuni nyingine vilivyotolewa na Tume ya Ushindani (FCC) ambacho ni dola 

za Marekani milioni 1.5 ili kuvutia wawekezaji;  

(ii) Kufanya tathmini ya unafuu wa kodi unaolenga biashara zinazotumia mitaji 

binafsi  na mitaji binafsi iliyopo katika Soko la Hisa kwa ajili ya kukuza Soko la 

Kampuni za Biashara;  

(iii) Kuvutia uwekezaji wa sekta binafsi na sekta ya umma katika utoaji wa taarifa 

na takwimu za soko ili kuwezesha wafanyabiashara kufanya maamuzi sahihi 

ya uwekezaji; na 

(iv) Mamlaka zinazohusika na ukuzaji wa soko la mitaji kuandaa programu za 

elimu na uelewa kwa wananchi na wafanyabiashara katika sekta isiyo rasmi ili 

kuboresha mifumo ya usimamizi, kuongeza uwazi hivyo kuvutia mitaji binafsi.  

 

3.4.1.5. Uwekezaji wa Sekta Binafsi 

Fursa za uwekezaji zinazolenga kuvutia sekta binafsi zimeainishwa katika 

Mwongozo wa Kitaifa wa Uwekezaji uliochapishwa na Kituo cha Uwekezaji Tanzania 

(TIC). Mwongozo wa Kitaifa wa Uwekezaji unatoa muhtasari juu ya uandaaji wa 

miongozo ya uwekezaji katika mikoa. Ili sekta binafsi iweze kutumia fursa hizo, 
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itategemea mafanikio ya utekelezaji wa mageuzi yanayoendelea ambayo 

yameainishwa katika mikakati inayofuata. Jedwali Na. 12 linaonesha maoteo ya 

uwekezaji wa sekta binafsi unaotarajiwa kukua kutoka shilingi trilioni 53.8 (2020/21) 

hadi shilingi trilioni 108.8 (2025/26). 

 

Jedwali Na. 12: Maoteo ya Uwekezaji wa Sekta Binafsi (GFCF) Mwaka 2021/22 - 

2025/26 (Shilingi Bilioni) 

  2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 

Uwekezaji wa Sekta 

Binafsi GFCF 

      53,758  61,441 70,368 81,096 93,844 108,821 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2020 

 

Mikakati Itakayotekelezwa 

Maboresho muhimu yanayolenga kuwezesha maendeleo ya sekta binafsi 

yameainishwa katika ajenda kuu mbili (2): Mpango wa Kuboresha Mfumo wa Udhibiti 

wa Biashara wa mwaka 2018; na Utafiti wa Utangamano wa Biashara Tanzania wa 

mwaka 2017 (The 2017 Tanzania Diagnostic Trade Integration Study). Mpango huo 

unaainisha masuala mahsusi ya kisekta na mtambuka ya udhibiti yanayotakiwa 

kutatuliwa. Masuala ya udhibiti ni pamoja na mfumo wa upatikanaji wa leseni za 

biashara, viwango, usalama, ubora, mizani na vipimo, masuala ya hifadhi ya jamii na 

kazi. Aidha, utafiti uliainisha hatua za kipaumbele za kusaidia mkakati wa Taifa wa 

kufikia ukuaji wa uchumi unaonufaisha wananchi wengi kupitia mtangamano wa 

biashara. Hatua hizi zimejikita katika sera ya biashara na uwezeshaji, shughuli za 

biashara, kilimo, uchimbaji madini na utalii.  

 

Kutokana na mapendekezo yaliyoainishwa katika ajenda kuu mbili (Mpango na 

Utafiti), ada na tozo zaidi ya 232 zilifutwa au kupunguzwa. Hata hivyo, juhudi zaidi 

zitaelekezwa katika maboresho ya mifumo ya kitaasisi. Juhudi hizo zitajumuisha:   

(i) Kuimarisha mashirikiano ya kiutendaji ndani ya Serikali;  

(ii) Kufanya mapitio ya mara kwa mara ya ajenda zilizoainishwa ili kutatua 

changamoto zilizopo na kufikia malengo; na 

(iii) Kuimarisha majadiliano kati ya sekta binafsi na Serikali kwa kuhuisha upya 

mabaraza ya biashara ya kitaifa na kimkoa pamoja na majukwaa ya 

wawekezaji.  

 

Mpango Kabambe wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha (2020/21 - 2029/30) utatoa 

mwongozo wa ajenda ya maboresho katika sekta ya fedha na kuchangia katika 

juhudi za uwekezaji wa sekta binafsi. Miongoni mwa masuala muhimu ya Mpango 

yatakayotekelezwa ni pamoja na:  

(i) Kuongeza wigo wa nyenzo mbalimbali za fedha ili kuwezesha upatikanaji wa 

mitaji ya muda mrefu;  

(ii) Kuvutia benki na taasisi za fedha kutoa mikopo ya muda mrefu kwenye sekta 

za uzalishaji;  

(iii) Kuhamasisha upatikanaji wa mitaji kutoka nchi jirani ili kuimarisha uwekezaji 
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wa muda mrefu; 

(iv) Kuanzisha nyenzo za fedha kwa Watanzania wanaoishi nje ya nchi (diaspora) 

ili kugharamia miradi ya maendeleo; 

(v) Kuimarisha uwezo wa Taasisi za Fedha za Ugharamiaji wa Maendeleo kwa 

kuziongezea mtaji na utaalamu pamoja na menejimenti; 

(vi) Kuimarisha mifumo ya upatikanaji wa mikopo nafuu ya nyumba na makazi; na  

(vii) Kuhamasisha kampuni za bima na mifuko ya hifadhi ya jamii kwa kuanzisha 

akiba ya muda mrefu. 

 

3.4.2. Vyanzo Binafsi vya Nje 

Tanzania imejaaliwa fursa nyingi za uwekezaji, na imeendelea kuwa mstari wa 

mbele kutoa ushirikiano wa karibu kwa wawekezaji wa kigeni katika kuchangia ukuaji 

wa uchumi. Pamoja na uwepo wa amani na utulivu wa kisiasa, nchi imebarikiwa 

kuwa na maliasili nyingi na eneo la kimkakati linalopakana na ukanda wa Afrika 

Mashariki na Kati hivyo kuwezesha biashara na uwekezaji. Wastani wa ukuaji wa 

uchumi wa asilimia 7 katika muongo mmoja uliopita umetokana na maendeleo ya 

miundombinu ya usafiri wa anga, barabara na reli na utoaji wa huduma (maji safi, 

maji taka na umeme) ambavyo ni kivutio cha uwekezaji nchini.  

 

Viwango vya juu vya uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje katika muongo mmoja 

uliopita vilionesha fursa tofauti za uwekezaji na kuthibitisha kuwa Tanzania 

imeendelea kuwa sehemu ya kivutio cha uwekezaji kutoka nje. Kituo cha Uwekezaji 

Tanzania kina majukumu ya: kuweka mazingira wezeshi ya uwekezaji kwa sekta 

binafsi; kuchochea uwekezaji wa ndani na nje  na kuwezesha wawekezaji; kutoa na 

kusambaza taarifa sahihi kuhusu fursa za uwekezaji na vivutio kwa wawekezaji; na 

kufuatilia mazingira ya uwekezaji na ukuaji wa uwekezaji wa moja kwa moja kutoka 

nje.  

 

Kuimarika kwa mtangamano wa kikanda ni fursa kwa uwekezaji mpya. Katika kipindi 

cha utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 

Serikali iliweka vivutio vya kikodi kwenye Maeneo Maalum ya Uwekezaji kwa kutoa 

ardhi ya uwekezaji na kurahisisha upatikanaji wa huduma zote za uwekezaji katika 

kituo kimoja. Aidha, uhamasishaji wa uwekezaji ulifanyika kwa kutoa vivutio vya 

kikodi vyenye ushindani kwa wawekezaji wa ndani na nje. Fursa nyingine ni 

ushirikishaji wa sekta binafsi kupitia utaratibu wa Ubia kati ya Sekta ya Umma na 

Sekta Binafsi katika kuboresha miundombinu muhimu kwenye Maeneo Maalumu ya 

Uwekezaji. Vile vile, Tanzania  imeingia Mikataba ya Uwekezaji baina ya nchi mbili 

(BITs), Mikataba ya kodi Mara Mbili (DTTs) na Mikataba ya Biashara baina ya Nchi 

mbili (BTAs) kwa lengo la kulinda uwekezaji na biashara. Hatua nyingine ni 

kusainiwa kwa mkataba na Wakala wa Dhamana za Uwekezaji (MIGA) katika 

kulinda uwekezaji dhidi ya vihatarishi visivyo vya kibiashara. 

 

 

Ili kufikia kiwango endelevu cha mapato yatokanayo na uwekezaji wa moja kwa moja 
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kutoka nje, Serikali itaendelea kuweka mazingira wezeshi ya kufanya biashara na 

kuhamasisha uwekezaji. Sekta zinazovutia uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje 

ni pamoja na kilimo, madini, utafutaji gesi asilia, huduma, ujenzi, utalii na biashara. 

Ujenzi wa miundombinu kama vile reli na majengo ni miongoni mwa fursa za 

uwekezaji zilizopo nchini. Hivyo, Serikali inakaribisha uwekezaji wa moja kwa moja 

kutoka nje ili kufikia  ajenda ya uchumi wa viwanda. Miradi mingine inayovutia 

uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje inajumuisha uzalishaji wa saruji, marumaru, 

nondo, sabuni, vinywaji baridi na huduma za benki. 

 

Jedwali Na. 13 linaonesha uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje wa jumla ya 

dola za Marekani milioni 7,980.7 (sawa na shilingi trilioni 19.693) zinazotarajiwa 

kuwekezwa katika sekta mbalimbali za kiuchumi katika kipindi cha miaka mitano 

ijayo. Inakadiriwa kuwa katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje 

utakua kwa asilimia 59.5 kutoka dola za Marekani milioni 1,173.5 mwaka 2021/22 

hadi dola za Marekani milioni 1,871.1 mwaka 2025/26. Uwekezaji mkubwa 

unatarajiwa katika sekta za mafuta na gesi, madini na uchimbaji wa mawe, vyakula 

na malazi, uzalishaji viwandani, na fedha na bima.  

 

Aidha, upo umuhimu wa kuhakikisha upatikanaji wa fedha za ugharamiaji kati ya 

sekta binafsi ambapo kampuni binafsi zitapata fedha kutoka vyanzo binafsi vya nje 

kwa ajili ya kuwekeza kwenye miradi. Hata hivyo, utaratibu huu umefanikiwa kwa 

kiwango kidogo, ambapo kampuni nyingi binafsi za ndani zimejikita kwenye vyanzo 

vya fedha kutoka taasisi za fedha za ndani. Vyanzo binafsi vilivyoainishwa 

vinajumuisha: SWEDFUND, DEG – Jumuiya ya Ujerumani ya Ushirikiano wa 

Kiuchumi, FinDev Canada, FINFUND na FMO – Benki ya Maendeleo ya Ujasiriamali 

na dhamana ya mikopo kutoka African Trade Insurance (ATI).  

 

Jedwali Na. 13: Maoteo ya Uwekezaji wa Moja kwa Moja kutoka Nje Mwaka 

2021/22 – 2025/26 

Sarafu 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 Jumla 

Dola za Marekani 

(Millioni) 

1,173.5 1,580.0 1,593.5 1,762.6 1,871.1 7,980.7 

Kiwango cha Ubadilishaji 

Fedha 

2,352 2,389 2,454 2,494 2,543  

Shilingi (Bilioni) 2760.2 3,775.3 3,910.8 4,395 4,758.1 19,599.5 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango na Benki Kuu ya Tanzania (2020) 

 

Mikakati Itakayotekelezwa 

Mikakati mbalimbali inapaswa kuchukuliwa kuendeleza na kuvutia uwekezaji wa 

moja kwa moja kutoka nje pamoja na kuongeza wigo na uwezo wa uzalishaji katika 

kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Tatu. Mikakati hiyo inajumuisha: 

(i) Kuandaa Mkakati wa Uwekezaji unaoendana na maboresho yanayoendelea 

na kuweka vipaumbele katika sera ya uwekezaji na kuhamasisha mageuzi 
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katika sekta na uchumi kwa ujumla; 

(ii) Kuimarisha juhudi za kuvutia na kuwezesha uwekezaji wa moja kwa moja 

kutoka nje kwa kuanzisha mfumo wa usajili wa wawekezaji wanaoingia nchini, 

kuboresha taratibu za uwekezaji na kujenga uwezo katika kuvutia uwekezaji; 

(iii) Kuimarisha uwezo wa kampuni binafsi za ndani ili ziweze kupata mikopo na 

mitaji kutoka vyanzo binafsi vya fedha vya nje;  

(iv) Kuimarisha utoaji wa vivutio vya uwekezaji na kuongeza imani kwa 

wawekezaji; 

(v) Kufanya utambuzi wa fursa za uwekezaji katika Malengo ya Maendeleo 

Endelevu ili kuwawezesha wawekezaji kupata taarifa za soko hivyo 

kufungamanisha fursa hizo na vipaumbele vya maendeleo; 

(vi) Kuboresha vivutio vya uwekezaji na kuimarisha imani ya wawekezaji; na 

(vii) Kufungamanisha Uwekezaji wa Moja kwa Moja kutoka Nje na uchumi wa 

ndani. 
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SURA YA NNE 

 

VIHATARISHI NA MIKAKATI YA KUKABILIANA NAVYO 

 

4.1. Utangulizi  

Sura hii inaelezea vihatarishi katika ugharamiaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26 na hatua stahiki za kukabiliana navyo. 

 

4.2. Vyanzo vya Mapato ya Sekta ya Umma 

4.2.1. Vyanzo vya Ndani 

Vihatarishi vinavyohusiana na vyanzo vya mapato ya ndani ni vya kiuchumi, kisiasa 

na kijamii. Baadhi ya vihatarishi hivyo ni:  

(i) Mitikisiko ya uchumi na athari katika vyanzo vya fedha. Hii inajumuisha 

vihatarishi vya mdororo wa uchumi, hivyo kutofikia maoteo ya mapato. Athari 

za vihatarishi hivyo zinaweza kupunguzwa kwa kuongeza vyanzo vya mapato 

na kulinda fedha iliyotengwa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo.   

 

4.2.2. Misaada ya Nje 

Vihatarishi vinavyoweza kujitokeza na hatua muhimu za kukabiliana navyo ni kama 

ifuatavyo: 

(i) Mabadiliko ya Sera za misaada za Washirika wa Maendeleo. Mabadiliko hayo 

yanaweza kusababisha kupungua kwa misaada ya nje. Kihatarishi hiki 

kinaweza kutatuliwa kwa kuimarisha vyanzo vya mapato ya ndani; 

(ii) Mtikisiko wa kiuchumi duniani, mdororo wa fedha na mlipuko wa magonjwa 

unaweza kusababisha wafadhili kupunguza misaada. Athari za vihatarishi hivi 

zinaweza kupunguzwa kwa kuimarisha sera ya bajeti; na 

(iii) Kuchelewa na kutotabirika kwa utoaji wa fedha zilizoahidiwa na Washirika wa 

Maendeleo kutaathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. Hii inaweza 

kutatuliwa kwa kutekeleza makubaliano yaliyoainishwa katika Mwongozo wa 

Ushirikiano wa Kimaendeleo (DCF) na kuimarisha majadiliano katika ngazi za 

maamuzi.  

 

4.2.3. Mikopo ya Nje na Ndani 

Mikopo ya nje inakabiliwa na vihatarishi vya mabadiliko ya soko na ulipaji wa mikopo 

hiyo kwa kukopa mikopo mipya. Vihatarishi hivyo vinajumuisha kubadilika kwa riba 

na gharama za kubadilisha fedha. Zifuatazo ni njia za kukabiliana na vihatarishi 

hivyo:  

(i) Kukopa mikopo yenye riba isiyobadilika kutokana na soko ili kupunguza 

vihatarishi vinavyotokana na kubadilika kwa riba; 

(ii) Kukopa zaidi mikopo ya ndani kwa sarafu ya ndani (Shilingi ya Tanzania) ili 

kukabiliana na vihatarishi vinavyotokana na kubadilika kwa gharama za 

kubadilisha fedha za kigeni na kushindwa kulipa mikopo kwa kukopa mikopo 

mipya; na 

(iii) Mikopo ya ndani inakabiliwa na kihatarishi cha kushindwa kulipwa kwa 



37 
 

kutumia mikopo mipya. Kihatarishi hiki kinaweza kutatuliwa kwa kukopa zaidi 

mikopo ya muda mrefu. 

 

4.2.4. Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi 

Kutokupata fedha za kutosha kutoka mifuko ya miradi ya mabadiliko ya tabianchi 

kunaweza kuathiri utekelezaji wa miradi inayohusiana na mabadiliko ya tabianchi. 

Kihatarishi hiki kinaweza kutatuliwa kwa kuwa na wataalamu wa kutosha kwa ajili ya 

kushughulikia masuala ya Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi, kuhamasisha 

ugharamiaji wa vihatarishi na bima, na kuharakisha utoaji ithibati kwa taasisi za 

umma na binafsi. Aidha, kwa mifuko isiyohitaji ithibati, ni muhimu kujenga uwezo 

katika kuandaa miradi inayokidhi vigezo. Vile vile, ni muhimu kuanzisha mfumo wa 

ufuatiliaji wa fedha za masuala ya tabianchi zinazoelekezwa kwenye sekta binafsi. 

 

4.3. Vyanzo vya Fedha vya Sekta Binafsi 

4.3.1. Vyanzo vya Ndani vya Sekta Binafsi 

(i) Vihatarishi vilivyopo katika upatikanaji wa mikopo kutoka benki ni pamoja na 

mitaji midogo ya benki kutokana na viwango vikubwa vya riba na viwango 

vikubwa vya mikopo chechefu ambayo huathiri mitaji ya benki. Hatua 

zitakazochukuliwa kukabiliana na kihatarishi hiki ni kuhamasisha sekta ya 

benki kutekeleza mpango wa dharura na kuzielekeza benki kutumia kanzidata 

ya taarifa za wakopaji (credit reference bureau) iliyopo Benki Kuu ya 

Tanzania. Vile vile, kuendelea kuwekeza katika mifumo ya utoaji wa taarifa za 

mapema kuhusu mwenendo wa biashara za benki hususan katika ukopeshaji 

na urejeshaji wa mikopo ili kutatua vihatarishi dhidi ya mitaji midogo ya benki; 

 

(ii) Kutotabirika kwa bei za mali zisizohamishika hususan kushuka kwa bei 

kunaweza kupunguza uwezo wa wamiliki na wawekezaji wa mali hizo 

kurejesha mikopo kwa kuwa mali hizo zilitumika kama dhamana katika benki. 

Hatua za kukabiliana na kihatarishi hiki ni kundelea kutekeleza miongozo ya 

Benki Kuu katika kukabiliana na mikopo chechefu; 

 

(iii) Idadi kubwa ya wawekezaji wa kigeni katika vyanzo vya ndani vya sekta 

binafsi inahatarisha ukwasi wa soko la mitaji. Katika kukabiliana na kihatarishi 

hiki, juhudi zitaelekezwa katika ufuatiliaji wa karibu na kuhamasisha ushiriki 

wa wawekezaji wa ndani katika masoko ya mitaji; 

 

(iv) Mabadiliko katika mazingira ya biashara. Kihatarishi hiki kinaweza kudhibitiwa 

kwa kuwekeza katika miundombinu wezeshi, kuharakisha maboresho ya 

mifumo ya sheria na udhibiti ikiwa ni pamoja na kupangilia utekelezaji wa 

maboresho hayo kulingana na umuhimu;  

 

(v) Mabadiliko ya ununuzi kutoka taratibu za ubia kwenda taratibu za ununuzi wa 

umma katika miradi ya ubia kati sekta ya umma na sekta binafsi – PPP 

yanasababisha kihatarishi kwa kuwa ushiriki wa sekta binafsi ni muhimu 
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katika kupatikana kwa thamani ya fedha. Kihatarishi hiki kinaweza kudhibitiwa 

kwa kuanzisha mifumo itakayozuia mabadiliko hayo; na 

 

(vi) Wadau wa sekta binafsi kutochagua miradi iliyofanyiwa upembuzi yakinifu na 

iliyopo katika mchakato wa kuidhinishwa. Kihatarishi hiki kinaweza kutatuliwa 

kwa kuhamasisha wadau wa sekta binafsi kutenga rasilimali fedha kabla ya 

hatua ya kuidhinisha miradi husika. 

 

4.3.2. Vyanzo vya Nje vya Sekta Binafsi 

Mwaka 2018, Serikali iliandaa Mpango wa Kuboresha Mfumo wa Udhibiti wa 

Biashara (Blueprint). Mpango huo ulibainisha changamoto zilizopo katika mazingira 

ya biashara na hatua za kuchukuliwa na wadau mbalimbali katika kuboresha sera, 

kanuni na uratibu. Kwa ujumla, changamoto hizo zinajumuisha: (i) uwepo wa 

urasimu katika uanzishaji na uendeshaji wa biashara hivyo kuongeza gharama za 

fedha na muda; (ii) ugumu wa taratibu za uidhinishaji wa biashara na uwekezaji, hali 

inayoongeza mianya ya rushwa; (iii) uwepo wa taratibu nyingi na zinazojirudia; (iv) 

mianya katika baadhi ya sheria na kanuni; na (v) gharama kubwa katika usimamizi 

na utekelezaji wa kanuni katika Serikali Kuu na Serikali za Mitaa. Kutokana na 

changamoto hizo, vifuatavyo ni vihatarishi na mikakati ya kukabiliana navyo: 

(i) Mabadiliko ya viwango vya riba. Kihatarishi hiki kitatatuliwa kwa Serikali 

kukopa mikopo yenye kiwango cha riba kisichobadilika ili kuepuka uwezekano 

wa kubadilika kwa viwango vya riba;  

(ii) Mabadiliko ya kidiplomasia na nchi za wakopeshaji binafsi. Kihatarishi hiki 

kitatatuliwa kwa Serikali kuendelea kuimarisha mahusiano ya kidiplomasia na 

kuzingatia mikataba ya fedha; na 

(iii) Mabadiliko ya sera za wakopeshaji. Kihatarishi hiki kitatatuliwa kwa kufanya 

majadiliano upya na wakopeshaji kutoa unafuu katika masharti ya mikopo.  
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SHUGHULI ZITAKAZOFANYIKA KATIKA KUTEKELEZA MIKAKATI MAHSUSI YA MKAKATI WA UGHARAMIAJI WA 

MPANGO WA TATU WA MAENDELEO WA TAIFA WA MIAKA MITANO – 2021/22 – 2025/26 

 

Na. Mikakati Mahsusi Shughuli Zitakazotekelezwa 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 Mhusika 

1. MAPATO YA NDANI 

 Kutumia mifumo ya kisasa 

ya TEHAMA ili kurahisisha, 

sanjari na kuimarisha 

matumizi ya mitandao ili 

kupunguza makosa ya 

kibinadamu hivyo kuongeza 

ufanisi, imani kwa walipa 

kodi na kuziba mianya ya 

utoaji na upokeaji rushwa; 

Kuimarisha mfumo wa kujikadiria 

kodi kwa njia ya kielektroniki ya 

mtandao (online e-filling) kwa 

wateja ambao hujikadiria 

wenyewe 

     

TRA 

Kuimarisha na kufungamanisha 

mfumo mkubwa wa kodi za ndani 

wa Domestic Revenue 

Administration System (IDRAS) 

utakaounganisha mifumo yote ya 

ukusnyaji wa Mapato ya Ndani ya 

Serikali  

   

  

Kutanua wigo wa mfumo wa kutoa 

risiti za kielektroniki ili kusaidia 

kazi ya kuhakiki marejesho ya 

Kodi ya Ongezeko la Thamani 

kwa wakati (EFDMS) 

 

    

Kuboresha mifumo mingine 

itakayosaidia katika kurahisisha 

ulipaji wa kodi kama vile Debt 

Management and Refund Module 

System 

 

    

Kuimarisha uandikishaji na 

utambuzi wa watu na 

biashara na kuwianishwa 

Kuendelea kufungamanisha 

taarifa za TIN, NIDA, BRELA na 

Uhamiaji hivyo kuwezesha Mfumo 

 

    TRA, 

BRELA na 

NIDA 
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Na. Mikakati Mahsusi Shughuli Zitakazotekelezwa 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 Mhusika 

na taarifa za fedha ili 

kuongeza uhiari wa mlipa 

kodi. Hii itawezeshwa kwa 

kuunganisha taarifa za 

utambulisho wa mlipa kodi 

(TIN) na utambuzi wa utaifa 

(NID) hivyo kuhakikisha 

malipo yote na miamala 

yenye manufaa ya kodi 

inatambuliwa na mifumo 

hiyo 

wa Pamoja wa Usajili na Ulipaji 

kodi ili kumpa urahisi 

mfanyabiashara kusajili biashara 

zake; 

 

 

 

Kutekeleza mfumo utakaohuisha 

mifumo ya ndani na mifumo ya nje 

kwa lengo la kupata taarifa za 

kikodi za wateja 

 

    

 

Kuendelea na usajili wa watu 

nchini ili kuhakikiha watu wote 

wenye sifa wanasajaliwa na 

kupatiwa vitambulisho. Aidha, 

usajili utafanyika kwa kushirikiana 

na vyombo vya usalama ili kuwa 

na Kanzidata yenye taarifa sahihi 

na za kuaminika hivyo kusaidia 

katika kutambua walipa kodi wote 

 

    

TRA 

Kuboresha Mfumo wa 

mawasiliano kati ya NIDA na TRA 

kwa kuhakikisha kila raia mwenye 

Namba ya Utambulisho wa mlipa 

kodi (TIN) anaunganishwa na 

Mfumo wa NIDA.  

 

    

Kufungamanisha mifumo mingine 

ya taasisi za serikali na binafsi 

yenye taarifa zinazoonesha uwezo 

halisi wa mlipakodi kwa kuzingatia 

mapato na matumizi ya watu watu 

binafsi, taasisi na kampuni 
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Na. Mikakati Mahsusi Shughuli Zitakazotekelezwa 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 Mhusika 

ambazo ndio vyanzo vikuu vya 

taarifa zitakazofanikisha 

kukusanya kodi.  

Kuimarisha uwezo wa 

Mamlaka ya Mapato 

Tanzania katika kufuatilia 

vitendo vya ukwepaji kodi 

kama vile changamoto 

zinazohusiana na miamala 

kwa bei zisizoendana na 

bei halisi ya soko baina ya 

kampuni mama na kampuni 

tanzu (transfer pricing) na 

udanganyifu katika ankara 

za malipo (invoice 

mispricing) 

Kuimarisha na kuboresha Kitengo 

cha Kodi za Kimataifa - ITU kwa 

kuwajengea uwezo na weledi 

wafanyakazi wake katika 

kushughulikia kodi za kimataifa.  

 

    

Kubadilishana taarifa za kikodi 

(Exchange of Information (EoI) ili 

kuongeza ufanisi wa makadirio na 

kuepuka mgongano wa kodi za 

forodha hivyo kuwezesha 

utekelezaji wa mikataba ya 

maridhiano ya kutoza ushuru mara 

mbili na nchi kadhaa (Double 

Taxation Agrements (DTAs) 

 

    

Kuwezesha usajili wa Tanzania 

kuwa mjumbe wa Multilateral 

Convention On Exchange of 

Information and Assistance in Tax 

Colection (MAC); MAC wanafanya 

mapitio ya sheria zetu kuangalia 

endapo zinaruhusu kubadilishana 

taarifa na uwezo wetu wa 

upatikanaji wa taarifa. 
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Na. Mikakati Mahsusi Shughuli Zitakazotekelezwa 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 Mhusika 

Kutumia mifumo mbalimbali 

kuhuisha bei za bidhaa sokoni 

ikiwa ni pamoja na kutumia Mfumo 

wa Kuthamanisha Vyombo vya 

Moto Vilivyotumika (Used 

Motorvehicle Valuation System) 

kwa ajili ya kuthaminisha bei za 

magari. 

 

    

Kuanzisha mifumo na 

kuimarisha uwezo wa 

kuharakisha taratibu za 

ukusanyaji wa kodi na 

kufuatilia mizigo bandarini 

au mipakani, bandari kavu 

na mizigo inayosafirishwa 

nje ya nchi 

Kuimarisha mfumo wa Dirisha 

Moja la kielektroniki la Uondoshaji 

wa Mizigo Bandarini ‘’e-single 

window system’ 

 

 

 

    

TRA 

Kusimamia utekelezaji wa mfumo 

wa “Electronic Cargo Tracking 

System” (ECTS new version) 

utakaorahisisha uondoshwaji 

salama wa mizigo ya nchi jirani. 

 

    

Kufanya maboresho mbalimbali ya 

kiforodha kwenye Jumuiya ya 

Afrika Mashariki kupitia utaratibu 

wa Simplified Trade Regime (STR)  

 

    

Kuhamasisha utekelezaji wa mradi 

wa Authorized Economic 

Operators (AEO) unaotoa 

kipaumbele cha huduma kwa 

wafanyabiashara wakubwa wa 

forodha. 

 

    

Kutumia Skimu wa Ukaguzi wa 

Kabla ya Kufikisha Mzigo  
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Na. Mikakati Mahsusi Shughuli Zitakazotekelezwa 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 Mhusika 

(Scheme ya Pre Arrival 

Declaration (PAD)  

Kuboresha mfumo wa Forodha 

kuweza kutoza tozo za Bandari ya 

Zanzibar (Wharfage) 

 

    

Kufungamanisha mfumo wa 

Forodha wa Tanzania - TANCIS 

na wa Zambia - ASYCUDA World 

 

    

Kuendelea kutoa elimu kwa 

walipa kodi ili kuongeza 

ulipaji wa kodi kwa hiari 

Kuandaa na kutekeleza mfumo wa 

utoaji taarifa za mrejesho kwa 

walipakodi  

 

    

TRA 

Kutoa elimu kwa mlipa kodi kwa 

kutumia vipindi mbalimbali vya TV, 

radio na mitandao ya kijamii, 

semina, makongamano, programu 

ya mlango kwa mlango na kituo 

cha msaada cha Mamlaka 

 

    

Kuandaa na kutekeleza mkakati 

wa mawasiliano kwa walipa kodi  
 

    

Kuongeza uelewa wa masuala ya 

kodi kwa vijana kupitia  ‘Tax 

Clubs’ kwa shule za sekondari 

yenye lengo la kujenga uzalendo 

wa masuala ya kodi kwa vijana 

walioko mashuleni  

 

    

Kuimarisha huduma kwa wateja 

na walipa kodi nchini 
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Na. Mikakati Mahsusi Shughuli Zitakazotekelezwa 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 Mhusika 

Kuanzisha ofisi ya kusikiliza 

na kushughulikia 

malalamiko ya walipa kodi 

Kutoa elimu, kupokea maoni, kero 

mbalimbali kutoka kwa walipa kodi 

kupitia ofisi na vituo vya kodi 

 

    

TRA 

Kupokea na kushughulikia 

malalamiko na matatizo  ya 

walipakodi kupitia Kituo cha 

Ushauri cha Walipa Kodi ‘Tax 

Consultation Bureau’ ambapo 

mlipa kodi atapata ushauri wa 

masuala ya kodi bure 

 

    

Kuendelea na urasimishaji 

wa sekta isiyo rasmi na 

kutoza kodi mapato 

ambayo hayapiti katika 

mifumo ya mishahara. 

Kufanikisha hili, matumizi 

ya namba ya utambulisho 

wa mlipa kodi au 

kitambulisho cha Taifa ni 

muhimu ili kuwezesha 

upatikanaji wa taarifa za 

miamala inayohusiana na 

kodi 

Kuendelea na ukusanyaji wa 

taarifa za mlipakodi za watumishi 

wa umma na sekta binafsi awe 

kupitia Namba ya Utambulisho ya 

Mlipakodi (TIN) 

 

    

TRA na OR-

TAMISEMI 

 Kuboresha vitambulisho vya 

wajasiriamali wadogo na wa kati 

kwa lengo la kuhakikisha 

vinakuwa na taarifa sahihi hivyo 

kusaidia kutambua shughuli zao 

za kiuchumi 

 

    

 Kuhamasisha ulipaji kodi 

kwa hiari katika sekta isiyo 

rasmi kwa kujumuisha 

walipa kodi kwenye mfumo 

Kutoa elimu kwa mlipa kodi katika 

maeneo mbalimbali kupitia vipindi 

mbalimbali vya runinga, radio, 

semina n.k 

 

    

TRA 
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rasmi wa kodi, kutambua 

shughuli muhimu za 

kiuchumi na utoaji wa elimu 

ya mlipa kodi 

Kuhamasisha ulipaji kodi kwa hiari 

kwa sekta isiyo rasmi kupitia njia 

mbalimbali ikiwa ni pamoja na 

kuwatembelea walipa kodi kwenye 

maeneo yao ya biashara na kujibu 

maswali ya papo kwa papo, kutoa 

semina kwa lengo la kuongeza 

uhiari wa ulipaji wa kodi. 

 

    

Kuaanza usajili wa 

wafanyabiashara wasio rasmi 

(machinga) kwa njia ya mtandao ili 

kuwatambua, kuwafatilia na kisha 

kuwaingiza katika wigo rasmi wa 

kodi  

 

    

Kuongeza wigo wa kodi 

kikanda na kisekta, 

ikijumuisha kuimarisha  

Kufanya mapitio ya utekelezaji wa 

sera za kodi kila mwaka kwa lengo 

la kuimarsha zaidi sheria ya 

usimamizi wa kodi na kutatua 

changamoto za ukwepaji kodi kwa 

kupunguza kiasi kikubwa cha 

uvujaji wa mapato. 

 

    

TRA 

Kujenga utamaduni wa ulipaji kodi 

kwa kuboresha mazingira ya 

biashara kwa kuvutia wawekezaji 

kwa kupitia viwango vya kodi kwa 

lengo la kuongeza uzalishaji na 

kulinda viwanda vya ndani 

 

    

Kukuza mtaji na usimamizi 

wa mashirika ya umma. Hii 

Kuongeza Mtaji kwa Benki za 

TIB,DFI na TADB kupitia soko la  
    

OTR 
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inalenga kuimarisha 

utendaji bora katika kutoa 

huduma, kutekeleza 

shughuli za Serikali na 

kutokomeza vitendo vya 

rushwa. Aidha, mashirika 

ya umma yatawekeza 

kimkakati ili kuongeza 

gawio na faida zitokanazo 

na uwekezaji kwa Serikali. 

Miongoni mwa mashirika ya 

umma yanayohitaji 

kuongezewa mtaji ni Benki 

ya Maendeleo TIB na Benki 

ya Maendeleo ya Kilimo 

Tanzania 

Mtaji (Hatifungani – MTN) 

Kusimika mfumo wa ukusanyaji 

wa mapato ya Mchango wa 

asilimia 15 kutoka katika Mashirika 

na Taasisi za Umma 

 

    

Kutumia njia ya soko la hati 

fungani katika kugharamia miradi 

ya kibiashara na kimkakati 

ambayo inaweza kutumia fursa hii 

kupata fedha 

 

    

Kuandaa mwongozo wa 

ukusanyaji wa mapato 
 

    

Kuanzisha mfuko wa mapato 

kusaidia mashirika yenye uhitaji 

wa fedha, ambapo chanzo cha 

mfuko kitatokana na unclaimed 

financial asset 

 

    

Kufanya tathmini na ufuatiliaji wa 

utendaji wa Taasisi na Mashirika 

ya Umma 

 

    

Kufanya tathmini halisi ya hisa 

zinazomilikiwa na Serikali katika 

kampuni ambazo Serikali ina hisa 

chache na kuandaa mapendekezo 

ya hatua za kuchukuliwa 

 

    

Kuwezesha uanzishwaji wa 

kampuni maalumu za 

kusimamia uwekezaji wa 

Kuandaa Mwongozo wa 

kusimamia miradi ya kimkakati 

kwa kutumia SPV 

 

    
NPD na OR-

TAMISEMI 
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umma (Special Purpose 

Vehicle – SPV) katika ngazi 

ya kitaifa na Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa ili 

kusimamia Uwekezaji wa 

Pamoja (Joint Ventures) 

ambao Serikali ina maslahi 

badala ya kusimamiwa 

moja kwa moja na Serikali 

Kushirikiana na OR-TAMISEMI 

kutoa mafunzo ya Mwongozo wa 

matumizi ya SPV katika MSM na 

RSs 

 

    

Kuratibu uanzishwaji wa SPV ya 

Kitaifa katika kusimamia miradi ya 

kimkakati ya maendeleo  

    

Kuimarisha ukaguzi wa 

madini ikijumuisha thamani, 

kiasi, ujazo wa madini 

yaliyomo na ukaguzi wa 

mara kwa mara wa mauzo 

ya kampuni za madini, 

kuongeza makusanyo ya 

kodi na mrabaha katika 

uchimbaji, uchakataji, 

uzalishaji na uuzaji wa 

rasilimali za madini. 

Kuimarisha uwezo wa 

Tume ya Madini na Taasisi 

ya Uhamasishaji Uwazi na 

Uwajibikaji katika Rasilimali 

za Madini, Mafuta na Gesi 

Asilia (TEITI) 

Kufanya ukaguzi na usimamizi 

wakati  wa  uzalishaji katika 

migodi mikubwa/ya kati yote 

Nchini kwa kutumia wataaalam 

katika maeneo ya uzalishaji wa 

madini 

 

    

Wizara ya 

Madini 

Kushirikiana na Mamlaka nyingne 

za Serikali katika kusimamia 

utendaji kazi wa Masoko ya 

Madini 39 na Vituo vya Ununuzi 

wa madini 50 

 

    

Kusimamia Mauzo ya madini yote 

Nje ya Nchi ili kuhakikisha Serikali 

inapata Tozo zote na Kodi Stahiki 

 

    

Kuiongezea uwezo wa vifaa na 

rasilimali watu  Maabara ya Tume 

ili kuweza kuchambua na 

kutathmini madini yaliyozalishwa 

na wachimbaji wakubwa, wa kati 

na wadogo kwa ajili ya  kufanya 
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ulinganifu wa Tozo zilizolipwa 

kama Mrabaha na Ada ya mwaka 

 Kuendelea kutoa leseni za aina 

zote zitakazowezesha uwekezaji 

na biashara ya madini nchini 

 

    

Kufanya Ukaguzi wa Fedha, Kodi 

na Ushirikishwaji wa Watanzania 

katika Kampuni zote 

zinazojihusisa na shughuli za 

madini 

 

    

Kuendelea kusimamia,  

kuhamasisha na kutoa mafunzo 

ya  utekelezaji wa Sheria ya 

Madini Sura ya 123 

 

    

Kuendelea kushirikiana na 

mamlaka nyingine za Serikali 

zikiwemo za ajira na Hazina ili 

kuwezesha Tume ya Madini 

kupatiwa vitendea kazi pamoja na 

watumishi wa kutosha ili kutimiza 

malengo yake.  

 

    

Kufanya marekebisho ya Sheria 

na Kanuni za Uwazi na uwajibikaji 

katika Usimamizi wa rasilimali 

madini, mafuta na gesi asilia 

Tanzania 
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Kuendelea kuelimisha Wananchi 

juu ya matumizi ya takwimu 

zitolewazo na ripoti za TEITI kwa 

njia za warsha, vipindi vya redio 

na Televisheni na Makala 

 

    

Kuendelea kutoa ripoti za 

ulinganishi wa Malipo ya Kampuni 

za Madini,Mafuta na Gesi Asilia na 

mapato ya Serikali kila mwaka wa 

fedha 

 

    

Kuweka wazi mikataba ya 

Kamapuni za madini,mafuta na 

gesi asilia waliyoingia na Serikali 

 

    

Kuweka wazi Majina ya wamiliki 

wa Hisa katika Kampuni za 

madini, mafuta na gesi asilia 

Tanzania(Beneficial owenrship 

disclosure) 

 

    

Kusimamia matumizi na 

kuongeza ufanisi wa bajeti 

ya Serikali. Hii inajumuisha 

kuimarisha taasisi za 

Serikali katika kusimamia, 

kutumia, au kudhibiti 

rasilimali za umma kwa 

ufanisi ili ziweze kutoa 

huduma bora kwa gharama 

nafuu pamoja na kuongeza 

uwazi na ushiriki katika 

Kuandaa Mwongozo wa 

Maandalizi ya Mpango na Bajeti 

ya Serikali kila mwaka ambao 

utatoa maelekezo ya usimamizi na 

udhibiti wa rasilimali za umma 

 

    

GBD Kufanya ufuatiliaji wa matumizi ya 

Serikali katika kuimarisha 

uwajibikaji na kuongeza thamani 

ya fedha 

 

    

Kuimarisha mifumo ya kielektroniki 

ya Usimamizi wa Bajeti ya Serikali 
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uandaaji wa mipango na 

bajeti. Hatua hizi 

zitaimarisha ulipaji kodi kwa 

hiari kwa kuwa walipakodi 

wataona manufaa kutokana 

na kodi wanazolipa 

Kuwajengea uwezo wataalamu wa 

Mipango na Bajeti katika Taasisi 

za Serikali kwenye uandaaji wa 

Bajeti, usimamizi na udhibiti wa 

matumizi ya umma. 

 

    

Kuongezeka kwa ufanisi 

katika maandalizi, 

utekelezaji na usimamizi wa 

miradi 

Kuzijengea uwezo Wizara, Idara 

Zinazojitegemea na Wakala za 

Serikali katika maandalizi ya 

miradi ya maendeleo 

 

    

NPD 

Kuhakikisha Mipango ya 

Maendeleo ya Taifa 

inafungamanishwa na Mikakati ya 

Kisekta ya Wizara, Idara 

Zinazojitegemea na Wakala za 

Serikali 

 

    

Kushirikisha Wizara, Idara 

Zinazojitegemea na Wakala za 

Serikali katika ufuatiliaji na 

tathmini ya miradi ya maendeleo 

 

    

Kuongezeka kwa 

ugharamiaji wa miradi 

ambayo inaendana na 

vipaumbele vya Taifa 

Kuchambua na kushauri kuhusu 

maandiko ya miradi ya maendeleo 

ili iweze kujumuishwa katika bajeti 

ya Serikali 

 

    

NPD Kuongoza shughuli za utambuzi 

na maandalizi ya miradi ya 

maendeleo kwa ajili ya kupata 

fedha za ugharamiaji kutoka 

kwenye vyanzo mbalimbali 
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Kuimarishwa kwa uratibu 

na umiliki wa miradi kwa 

Wizara, Idara 

Zinazojitegemea na Wakala 

za Serikali zinazohusika na 

ugharamiaji na utekelezaji 

wa miradi kupitia Mfumo wa 

Kitaifa wa Kusimamia 

Miradi ya Maendeleo 

Kuzijengea uwezo Wizara, Idara 

Zinazojitegemea na Wakala za 

Serikali juu ya matumizi ya mfumo 

wa NPMIS 

 

    

NPD 

Kusimamia uzingatiaji wa taratibu 

za Usimamizi wa miradi kwa 

mujibu wa PIM-OM na miongozo 

mingine inayotolewa 

 

    

Kuendelea na maboresho ya 

Mfumo wa NPMIS na PIM-OM 

kuendana na matakwa ya sasa 

 

    

Kupunguzwa kwa gharama 

za mikopo na kuharakisha 

michakato ya ukopaji  

Kuchambua vyanzo mbalimbali 

ambavyo Serikali inaweza kupata 

fedha za mikopo kuziba nakisi ya 

bajeti. 

 

    

DMD 

Kutathmini mapendekezo ya 

masharti ya mikopo kutoka kwa 

wakopeshaji wa mikopo nafuu ya 

kati (semi-concessional loans) na 

kibiashara. 

 

    

Kuandaa na kusimamia 

utekelezaji wa Mkakati wa 

Usimamizi wa Madeni wa Kipindi 

cha Kati (Medium Term Debt 

Management Strategy - MTDS). 

 

    

Kuendeleza soko la ndani la mitaji; 

fedha na mikopo. 
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Kupungua kwa gharama na 

vihatarishi kuhusu kutafuta 

mikopo, kutoa dhamana na 

kupokea misaada  

Kufanya tathmini ya uhimilivu wa 

deni la Serikali (Debt Sustainability 

Analysis - DSA) kila Mwaka.  

 

    

DMD 

Kufuatilia na kusimamia viashiria 

hatarishi vya madeni sanjari, yaani 

madeni yaliyotokana na dhamana 

za Serikali (contingent liabilities).  

 

    

Kutoa elimu ya kufuatilia na 

kutathmini viashiria hatarishi vya 

madeni sanjari (contingent 

liabilities).  

 

    

Kuandaa na kusimamia 

utekelezaji wa Mkakati wa 

Usimamizi wa Madeni wa Kipindi 

cha Kati (Medium Term Debt 

Management Strategy -MTDS). 

 

    

Kusimamia sheria na 

mwongozo wa mikopo, 

dhamana na misaada 

katika michakato ya 

utafutaji wa mikopo, kutoa 

dhamana na kupokea 

misaada 

Kuratibu vikao vya Kamati za 

Usimamizi wa Madeni (Kamati ya 

Wataalamu wa Usimamizi wa 

Madeni (TDMC) pamoja na Kamati 

ya Taifa ya Usimamizi wa Madeni 

(NDMC)). 

 

    

DMD 
Kutoa elimu ya uelewa na 

utekelezaji wa Sheria ya Mikopo, 

Dhamana na Misaada, Sura 134 

kwa Wizara, Idara 

zinazojitegemea na Taasisi za 

Serikali.  
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Kuendelea kupitia na kuboresha 

Sheria ya Mikopo, Dhamana na 

Misaada, Sura 134 na muongozo 

ili kuendana na mazingara ya 

wakati husika. 

 

    

Kutoa elimu juu ya Mwongozo wa 

Uibuaji wa Miradi, Uandaaji na 

Utekelezaji, na Majadiliano ya 

Mikopo na Misaada. 

 

    

Kuimarishwa kwa 

usimamizi wa Deni la Taifa  

Kuandaa ripoti za mara kwa mara 

za mwenendo wa deni la Serikali. 
 

    

DMD 

Kufanya tathmini ya uhimilivu wa 

deni la Serikali (Debt Sustainability 

Analysis - DSA) kila Mwaka.  

 

    

Kufuatilia na kusimamia viashiria 

hatarishi vya madeni sanjari, yaani 

madeni yanayotokana na 

dhamana za Serikali (contingent 

liabilities). 

 

    

Kuandaa na kusimamia 

utekelezaji wa Mkakati wa 

Usimamizi wa Madeni wa Kipindi 

cha Kati (Medium Term Debt 

Management Strategy - MTDS). 

 

    

Kuendelea kujenga uwezo 

watumishi kwa kuzingatia 

maendeleo ya teknolojia na 

mabadiliko katika masoko ya 

mitaji. 
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Kuwianisha taratibu 

zinazotumika katika 

mashirikiano kati ya Serikali 

na wafadhili na 

wakopeshaji 

Kuhakikisha kazi zilizoainishwa 

katika mpango kazi wa DCF kwa 

ajili ya kupata fedha za kugharimia 

miradi zinatekelezwa ifikapo 

mwaka 2025 

 

    

EFD 

Kupunguza gharama za 

ukopaji na kuimarisha 

ubora wa miradi ili kupata 

thamani ya fedha.  

Kuchambua maombi ya mikopo, 

dhamana na misaada kutoka 

Wizara, Taasisi na Idara 

mbalimbali za Serikali inayolenga 

kutekeleza miradi ya maendeleo. 

 

    

DMD 

Kutoa elimu juu ya Mwongozo wa 

Uibuaji wa Miradi, Uandaaji na 

Utekelezaji, na Majadiliano ya 

Mikopo na Misaada. 

 

    

Kuendeleza soko la ndani la mitaji; 

fedha na mikopo. 
 

    

Kuhakikisha mikopo ya masharti 

ya kibiashara inaelekezwa kwenye 

miradi inayochochea ukuaji wa 

uchumi na mauzo ya nje. 

 

    

2. MISAADA YA NJE      

 Serikali itaendelea 

kuchukua hatua muhimu za 

kujenga imani kwa 

Washirika wa Maendeleo 

ikijumuisha kuimarisha 

hatua za uratibu, uwazi na 

uwajibikaji 

Kufanya majadiliano na vikao vya 

kimkakati mara mbili kwa mwaka 

kujadiliana kuhusu ajenda za 

maendeleo   

    

EFD 
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Kuimarisha ushirikiano wa 

kikanda, Mashirika ya 

kimataifa na baina ya nchi 

na nchi kutaimarisha 

ushirikiano na Washirika wa 

Maendeleo 

Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya 

mara kwa mara wa utekelezaji wa 

Mwongozo wa Ushirikiano wa 

Maendeleo – DCF 

 

    

3. MIKOPO YA NJE      

 Kujenga uwezo wa kitaasisi 

wa kuandaa maandiko ya 

miradi inayokopesheka. 

Kuzijengea uwezo Wizara, Idara 

Zinazojitegemea na Wakala za 

Serikali katika maandalizi ya 

miradi ya maendeleo 

 

    

 

NPD 

 

 

 

Kuongoza shughuli za utambuzi 

na maandalizi ya miradi ya 

maendeleo kwa ajili ya kupata 

fedha za ugharamiaji kutoka 

kwenye vyanzo mbalimbali 

 

    

Kuendeleza ujuzi katika 

majadiliano na usimamizi 

wa mikataba ili kuwa na 

mikopo yenye manufaa kwa 

Taifa 

Kuendelea kuwajengea uwezo 

watumishi juu ya majadiliano na 

usimamizi wa mikataba. 

 

    

 

DMD 

Kutoa elimu juu ya Mwongozo wa 

Uibuaji wa Miradi, Uandaaji na 

Utekelezaji, na Majadiliano ya 

Mikopo na Misaada. 

 

    

Kukopa mikopo ya masharti 

nafuu na mikopo ya 

masharti ya kibiashara na 

kuielekeza kwenye miradi 

ya kimkakati 

Kuandaa na kusimamia 

utekelezaji wa Mkakati wa 

Usimamizi wa madeni wa kipindi 

cha kati (Medium Term Debt 

Management Strategy -MTDS). 
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itakayochochea ukuaji wa 

uchumi, mauzo nje na 

uhawilishaji wa teknolojia ili 

kujenga uwezo wa ndani. 

Kuchambua na kutathmini vyanzo 

mbalimbali ambavyo Serikali 

inaweza kupata fedha za mikopo 

kuziba nakisi ya bajeti. 

 

    

Kushirikiana na Wizara, Idara 

zinazojitegemea na taasisi katika 

uibuaji wa miradi ya kukopa fedha. 

 

    

4. MIKOPO YA NDANI      

 Kutokana na mahitaji ya 

nchi katika kuendeleza 

soko la fedha la ndani na 

kupata fedha za utekelezaji 

wa miradi ya maendeleo, 

Serikali itakopa zaidi katika 

hatifungani za muda mrefu 

ili kupata nafuu ya kulipa 

madeni hayo. 

Kuendelea Kuandaa mpango wa 

ukopaji kupitia hatifungani na 

dhamana za Serikali (Issuance 

Plan) kila mwaka. 

 

    

DMD Kutoa elimu na uhamasishaji kwa 

umma juu ya namna ya kushiriki 

katika soko la awali na la upili la 

hatifungani na dhamana za 

Serikali. 

 

    

5. MFUKO WA MABADILIKO YA TABIANCHI      

 Wizara ya Fedha na 

Mipango (WFM), Ofisi ya 

Makamu wa Rais, 

Muungano na Mazingira 

(OMR MM) na Ofisi ya Rais 

– Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa (OR-

TAMISEMI) kukamilisha 

mchakato wa idhibati 

kwenye Mfuko wa 

Mabadiliko ya Tabianchi - 

Kufanya vikao kazi vya kuanza 

ithibati ya Wizara ya Fedha na 

Mipango katika Mfuko wa GCF 

 

    

EFD na VPO 

Kuhamasisha Wizara, Idara 

Zinazojitegemea na Wakala za 

Serikali na Sekta Binafsi kutumia 

fursa ya kupata fedha kupitia 

Mfuko ya GCF. 
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GCF 

 Wizara ya Fedha na 

Mipango itaanzisha mfumo 

wa kitaasisi mahsusi kwa 

ajili ya kutafuta fedha 

kutoka katika vyanzo 

mbalimbali kwa ajili ya 

mfuko wa mabadiliko ya 

tabianchi. Kitengo au ofisi 

hiyo itakuwa na wataalamu 

wenye weledi na kitahusika 

na shughuli za kila siku za 

mfuko wa  mabadiliko ya 

tabianchi 

Kuanzisha kitengo maalumu chini 

ya Wizara ya Fedha na Mipango 

kitachosimamia upatikanaji wa 

fedha za mfuko wa GCF ifikapo 

mwaka 2025 

 

    

EFD 

Kuandaa Mpango kazi wa jinsi ya 

kupokea fedha za masuala ya 

mabadiliko ya tabia nchi kupitia 

vyanzo mbalimbali. 
 

    

 Kitengo/ofisi ya Mfuko wa 

Mabadiliko ya Tabianchi 

kitaendelea kuhamasisha 

Wizara, Idara 

Zinazojitegemea na Wakala 

za Serikali na Sekta Binafsi 

kuomba kufanyiwa ithibati ili 

kuongeza fursa ya kupata 

ufadhili kutoka kwenye 

mifuko ya mabadiliko ya 

tabianchi 

Kuwajengea uwezo Wizara, Idara 

Zinazojitegemea na Wakala za 

Serikali katika kuandaa miradi ya 

mabadiliko ya tabianchi 

 

    

EFD 

Kuwezesha Wizara, Idara 

Zinazojitegemea na Wakala za 

Serikali kufanyiwa idhibati ili 

kuongeza fursa ya kupata fedha 

kutoka mifuko ya mabadiliko ya 

tabianchi  

 

    



58 
 

Na. Mikakati Mahsusi Shughuli Zitakazotekelezwa 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 Mhusika 

 Kujenga uwezo wa kitaasisi 

katika kuandaa maandiko 

ya miradi inayokopesheka 

na inayokidhi vigezo vya 

mfuko wa mabadiliko ya 

tabianchi ikijumuisha 

maandalizi ya mpango kazi. 

 

Kufungamanisha miongozo ya 

maandalizi ya miradi na vigezo 

vya kupata fedha vya mfuko wa 

mabadiliko ya tabianchi -  GCF 

 

    

EFD 

Kushirikiana na Idara ya Mipango 

ya Kitaifa – NPD kuwajengea 

uwezo Wizara ya Fedha na 

Mipango katika maandalizi ya 

miradi ya mabadiliko ya tabianchi  

 

    

Kushirikiana na Ofisi ya Makamu 

wa Rais – Mazingira katika kupitia 

mikataba ya kimataifa ya 

mazingira na kuainisha fursa 

zilizopo kwa Wizara kuweza 

kuzitumia kupata fedha za 

kutekeleza miradi ya mabadiliko 

ya tabianchi 

 

    

6. VYANZO BUNIFU VYA NDANI      

 Kuajiri mtaalamu katika OR 

– TAMISEMI 

atakayeongoza juhudi za 

utoaji wa hatifungani za 

Manispaa. Mtaalamu huyo 

atakuwa na wajibu wa 

kufanya kazi na wadau 

wengine katika kuchochea 

utashi na uthubutu katika 

ngazi ya manispaa na 

kushughulikia upatikanaji 

OR-TAMISEMI kwa kushauriana 

na WFM na OR-Utumishi itaajiri 

mtaalamu wa mchakato wa utoaji 

wa hatifungani za Manispaa 

 

    

OR-

TAMISEMI 
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wa utaalamu stahiki 

Kuboresha utendaji wa 

Bodi ya Mikopo ya Serikali 

za Mitaa (LGLB) ili 

kuwezesha upatikanaji wa 

fedha za maendeleo ya 

Mamlaka za Serikali za 

Mitaa ikijumuisha utoaji wa 

hatifungani za manispaa 

Kujenga uwezo katika maandalizi 

ya miradi inayofadhilika kupitia 

hatifungani za manispaa 

 

    

Kushirikiana na WFM kupata ujuzi 

na kugharamia miradi ya 

maendeleo kupitia hatifungani za 

manispaa 

 

    

Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zinaweza kutumia 

vyanzo bunifu kushawishi 

taasisi za fedha kama vile 

taasisi ndogo za fedha, 

ushirika wa akiba na 

mikopo na benki za jamii 

kuwekeza katika miradi ya 

maendeleo inayotoza ada 

kwa watumiaji hususan 

miradi ya maji na usafi wa 

mazingira. 

Kushirikiana taasisi ndogo za 

fedha, ushirika wa akiba na 

mikopo na benki za jamii 

kuainisha na kuandaa miradi 

inayokopesheka na yenye faida 

 

    

FSD na OR-

TAMISEMI 
Kujenga uwelea kuhusu miongozo 

ya ugharamiaji ili kupata fedha za 

kugharamia miradi ya huduma za 

jamii 

 

    

7. VYANZO VYA NDANI VYA SEKTA BINAFSI  

7.1 AKIBA YA NDANI 

 Kuvutia ubunifu katika 

kuandaa huduma nafuu za 

kifedha zinazoendana na 

Kufanya utafiti kuhusu bidhaa na 

huduma zinazokidhi matakwa ya 

watumiaji na Taifa kwa ujumla 

 

    
FSD 
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mahitaji ya soko  na 

zinazokidhi mahitaji ya kaya 

na makundi maalumu 

katika kuweka akiba 

Kushirikisha watoa huduma 

kwenye mahitaji yanayojitokeza 

(emerging needs) na  moduli 

muhimu (potential models) 

ambazo zinakidhi mahitaji hayo 

 

    

Kuhamasisha watoa huduma 

kuandaa bidhaa na huduma 

zinazoendana na mahitaji ya 

watumiaji 

 

    

Kuhamasisha ubunifu na matumizi 

ya teknolojia katika kutoa huduma 

za fedha 

 

    

 Kuongeza wigo wa huduma 

zinazotolewa na benki 

zenye mtandao mkubwa 

Kuhamasisha benki, watoa 

huduma kwa njia ya simu na 

wabunifu wa teknolojia ya huduma 

za fedha (FinTech) kuandaa na 

kutoa njia mbadala ya kutoa 

huduma 

 

    

FSD 

Kuzishawishi benki na  wabunifu 

wa tecknolojia ya huduma za 

fedha kuandaa mkakati wa 

kuongeza usambazaji wa huduma 

za fedha vijijini 

 

    

Kuhamasisha taasisi za fedha 

zenye mtandao mkubwa kupanua 

wigo wa upatikanaji wa huduma 

 

    

Kuhamasisha matumizi ya 

teknolojia katika kutoa huduma. 
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 Kuvutia modeli za biashara 

za benki zinazowezeshwa 

na teknolojia kama vile, 

mifumo ya kidigitali na 

fedha mtandao 

Kufanya tathmini ya utendaji wa 

huduma za pesa mtandao na 

mtandao wa usambazaji huduma 

wa benki na kutoa mapendekezo 

 

    

FSD 
Kuendelea kuhamasisha watoa 

huduma kuongeza ubunifu na 

kutumia teknolojia katika kutoa 

huduma 

 

    

 Kuimarisha riba za muda 

mfupi kupitia soko la 

dhamana za Serikali 

Kuendelea kutekeleza sera za 

fedha kuhakikisha utulivu wa riba  

    

FSD 

 Kuhamasisha ushirikiano 

kati ya vikundi vidogo vya 

fedha vya jamii na watoa 

huduma za fedha 

Kupitia upya modeli ya ushirikiano 

wa kati ya benki na vikundi vya 

fedha vya kijamii 

 

    

FSD 

Kuhamasiha benki kuandaa 

huduma zenye gharama nafuu, 

rahisi na zinazopatikana 

 

    

Kutoa elimu kwa umma na vikundi 

vya kifedha kuhusu umuhimu wa 

kutumia taasisi rasmi za fedha 

katika kuweka akiba na mikopo. 

 

    

Kuhakikisha kanuni 

zinazosimamia ushirikiano wa 

vikundi vya kifedha vya kijamii na 

watoa huduma rasmi 

zinasimamiwa ipasavyo 

 

    

 Kuongeza ushirikiano kati 

ya sekta ya umma na sekta 

binafsi ili kupanua wigo wa 

Kuendelea kusimamia utekelezaji 

wa Mpango wa Taifa wa Huduma 

Jumuishi za Fedha wa Mwaka 
 

    

FSD 
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huduma jumuishi za fedha 2018-2022 

Kuendelea kushirikisha sekta 

binafsi katika kuandaa sera, 

mikakati, sheria na miongozo 

mbalimbali katika sekta ya fedha 

 

    

 Kuimarisha mfumo wa 

sheria na mwongozo wa 

usimamizi wa watumiaji wa 

huduma za fedha; 

Kuendelea kuandaa sera, sheria, 

mikakati na miongozo kwa lengo 

la kusimamia sekta ya fedha 

 

    

FSD 

Kufanya mapitio ya mara kwa 

mara ili kuhuisha sera, sheria, 

mikakakati na miongozo ili 

iandane na mabadiliko 

yanayotokea katika sekta 

 

    

Kuendelea kushirikiana na 

wasimamizi wa sekta ya fedha 

katika kuhahikisha sheria na 

miongozo mbalimbali inafuatwa na 

wadau wa sekta ya fedha. 

 

    

 Kuhamasisha ushindani 

katika sekta ya fedha   

Kukamilisha uandaaji wa Mfumo 

wa Kitaifa wa Kumlinda Mtumiaji 

wa huduma za fedha 

 

    

FSD 

Kuhakikisha watoa huduma 

wanatoa huduma kwa kuzingatia 

misingi ya kumlinda mtumiaji wa 

huduma za fedha 

 

    

Kuweka utaratibu wa kuhakikisha 

uwazi katika utoaji wa huduma za 
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fedha. 

 Kuimarisha usalama wa 

huduma za fedha mtandao 

Kuweka mifumo ya kisheria ya 

usimamizi wa huduma za fedha 

kwa njia ya mtandao. 

 

    

FSD Kuendelea kutoa elimu kwa umma 

kuhusu matumizi sahihi ya 

huduma za fedha kwa njia ya 

mtandao 

 

    

 Kuweka utaratibu wa 

kudumisha usawa katika 

utoaji wa huduma jumuishi 

Kuandaa na kutoa huduma, 

bidhaa na njia za usambazaji 

kulingana na mahitaji ya makundi 

maalum 

 

    

FSD 
Kusimamia sera na mikakati 

inayoweka utaratibu wa 

kuhakikisha kunakuwa na usawa 

katika utoaji wa huduma za fedha. 

 

    

7.2 UGHARAMIAJI KUPITIA BENKI NA MIKOPO YA SEKTA BINAFSI      

 Kuimarisha juhudi katika 

mchakato wa kuwianisha 

masuala ya kifedha 

yanayohusiana na 

mtangamano wa kikanda 

Kuendelea kushiriki katika hatua 

mbalimbali za kuwianisha masuala 

ya kifedha ya Jumuia za EAC na 

SADC 

 

    

FSD 

Kuhakikisha utekelezaji wa 

masuala ya kikanda yaliyoridhiwa. 
 

    

 Kuboresha utoaji wa elimu 

na uelewa wa masuala ya 

fedha;  

Kuandaa na kutekeleza Mpango 

wa Kutoa Elimu ya Fedha kwa 

Umma 

 

    

FSD 
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Kuweka utaratibu wa kuelimisha 

wananchi mara kwa mara kwa 

kutumia njia mbalimbali ikiwemo 

vyombo vya habari. 

 

    

 

 

Kuimarisha usimamizi na 

mifumo ya udhibiti wa 

vihatarishi katika sekta ya 

fedha 

Kuhakikisha wasimamizi wa sekta 

ya fedha wanasimamia na 

kudhibiti watoa huduma za fedha 

kwa kuzingatia kanuni na 

miongozo ya kudhibiti vihatarishi 

katika sekta ya fedha. 

 

    

FSD na BOT 

Kutumia zana za teknolojia 

kusimamia uzuiaji wa fedha 

haramu (AML / CFT) 

 

    

Kupitia kanuni zilizopo za 

usimamizi wa mifumo ya malipo ili 

kushughulikia mapungufu na 

kukidhi mahitaji mapya 

yaliyotolewa na wakala wa 

viwango wa kimataifa 

 

    

Kutoa kanuni juu ya Makosa 

hatarishi ya kimtandao katika 

mifumo ya malipo kwa watoa 

huduma za kifedha za dijititali 

(DFSPs) 

 

    

Kuimarisha usimamizi wa hatari ya 

usalama wa mtandao kwa mifumo 

ya malipo iliyoko Benki Kuu, 

iitwayo Tanzania Interbank 

Settlement System na Tanzania 
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Automated Clearing House (TISS 

and TACH) 

Kuimarisha mfumo wa 

kushughulikia malalamiko katika 

huduma za kifedha 

zinazosimamiwa na benki 

 

    

Kukamilisha sera ya usimamizi 

mpana wa sekta ya fedha (Macro-

prudential Policy Framework) 

 

    

Kuimarisha mfumo wa kupima 

uthabiti wa sekta ya kibenki, bima 

na hifadhi ya jamii (Stress Testing) 

 

    

Kuandaa mifumo ya kupima 

muingiliano wa shughuli za sekta 

ya fedha na uchumi (Financial 

System Interconnectedness) ili 

kutambua vyanzo vya viatarishi 

vya sekta ya fedha. 

 

    

Kuimarisha Jukwaa la Uthabiti wa 

Sekta ya Fedha katika kutekeleza, 

kuibua na kutatua maeneo yenye 

uhusiano na uthabiti wa sekta 

fedha 

 

    

Kushiriki kikamilifu katika jukwaa 

za Jumuiya za Kikanda (EAC, 

SADC na AACB) ili kutekeleza na 

mambo yenye uhusiano na 

uthabiti wa Sekta ya Fedha 

 

    

Kufuatilia na kutathmini utendaji      
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na udhaifu unaotokana na taasisi 

za bima, taasisi za Mifuko ya 

Hifadhi ya jamii, masoko ya mitaji 

na dhamana, na taasisi ndogo za 

fedha 

 Kuimarisha na kuweka 

mazingira wezeshi kwa 

taasisi binafsi zinazotoa 

dhamana ina bima li 

kuwezesha upatikanaji wa 

mikopo kwa wajasiriamali 

wadogo na wa kati 

Kuandaa Mkakati wa Upatikanaji 

wa Huduma za Fedha kwa 

Wajariamali wadogo na wa kati 

 

    

FSD 
Kuweka utaratibu wa kuwatambua 

wajasiriamali 
 

    

Kuhakikisha wajasiriamali 

wanapatiwa elimu ya fedha na 

ujuzi wa kuendesha biashara zao. 

 

    

 Kuimarisha mifumo ya 

udhibiti wa mdororo katika 

sekta ya fedha 

Kuhakikisha sekta ya fedha 

inasimamiwa na kudhibitiwa na 

wasimamizi wa sekta ya fedha 

kwa mujibyu wa Sheria, kanuni na 

miongozo iliyopo 

 

    

FSD na BOT 

Kuendelea kufuatilia na kutathmini 

mwenendo wa sekta ya fedha 

kupitia kupitia majukwaa kama vile 

Financial Stability Forum 

 

    

 Kuandaa muundo wa utekelezaji 

wa kujiandaa kutatua 

chanagamoto za mdodoro wa 

uchumi bila kuathiri utendaji wa 

sekta ya fedha na uchumi 

(Financial Crisis Management 

Framework) 
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Kukamilisha Muundo wa kusaidia 

ukwasi kwenye mabenki muhimu 

ili kuepuka adhari zake katika 

uchumi kwa ujumla (Emergency 

Liquidity Assistance Framework) 

 

    

Kuandaa Muundo wa Upatikanaji 

wa Fedha kwa ajili ya kusaidia 

kuokoa mabenki makubwa 

yanapokumbwa na mdororo 

(Resolution Funding Framework). 

 

    

Kushiriki na kushirikiana na 

Sekretarieti ya Jumuiya ya 

Maendeleo Kusini mwa Afrika 

(SADC) na Afrika Mashariki (EAC) 

kushughulikia mambo 

yanayohusiana na usimamizi wa 

majanga ya kifedha katika 

Jumuiya hizi 

 

    

 Kuimarisha mfumo wa 

kisheria na udhibiti ili kuwa 

na mfumo madhubuti wa 

bima ya amana 

Kukamilisha maandalizi ya Sera 

ya Maendeleo ya Sekta ya Benki 

ambayo itaweka utaratibu na 

miongozo ya kuboresha mfumo 

wa bima ya amana 

 

    

FSD 

Kuendelea kuhakikisha 

wasimamizi wa sekta ya fedha 

wanasimamia sekta hii kwa mujibu 

wa sheria na taratibu zilizopo. 

 

    

 Kuendelea kusimamia soko 

la mikopo kupitia 

Kuimarisha usajili wa wakopaji na 

tathmini ya maombi ya mikopo 
 

    
DMD 
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uandikishaji sahihi, 

matumizi ya taarifa za 

mkopaji na kuimarisha 

urejeshwaji wa mikopo; 

 

Kuimarisha benki na taasisi za 

huduma ndogo za fedha katika 

matumizi ya taarifa za mikopo 

kutoka taasisi zinazotoa taarifa za 

mikopo (credit reference bureau) 

kama njia mojawapo muhimu ya 

kupunguza vihatarishi vya mikopo 

 

    

Kuelimisha wakopaji na umma 

kwa ujumla kuhusu umuhimu wa 

mfumo wa taarifa za mikopo na 

faida zake. 

 

    

 Kufungamanisha kanzidata 

ya Mamlaka ya 

Vitambulisho vya Taifa – 

NIDA na benki, Wakala wa 

Usajili wa Biashara na 

Leseni – BRELA na 

kanzidata ya taarifa za 

wakopaji iliyopo Benki Kuu 

ya Tanzania 

Kupitia sheria na kanuni 

mbalimbali za uendeshaji wa 

kanzidata zinazohusiana na utoaji 

wa mikopo zilizoko NIDA, TRA, 

BRELA na Taasisi za Kutoa 

Taarifa za Mikopo ili kuongeza 

ufanisi wa soko la mikopo ikiwemo 

katika kutoa  mikopo kwa sekta 

binafsi na pia kudhibiti vihatarishi 

vya mikopo chechefu na 

vinginevyo. 

 

 

    

FSD, BOT, 

BRELA na 

NIDA 

  Kutoa elimu kwa wakopaji na 

umma kwa ujumla kuhusu 

umuhimu wa matumizi ya 

vitambulisho vya taifa katika 

kupata huduma za mikopo kutoka 
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benki na taasisi za huduma ndogo 

za fedha 

 Kuanzisha kanzidata 

jumuishi ya usajili wa 

dhamana za Serikali. 

Kuandaa Mfumo wa kanzidata 

utakaotumika kusajili dhamana za 

Serikali. 

 

    

DMD 
Kuwajengea uwezo watumishi 

watakao tumia Mfumo wa usajili 

wa dhamana za Serikali. 

 

    

7.3 UBIA KATI YA SEKTA YA UMMA NA SEKTA BINAFSI – PPP na MITAJI YA UBIA 

 Kuharakisha mchakato wa 

kuandaa na kuidhinisha 

miradi 

Kutoa Mafunzo kwa MDAs 100 na 

MSM 50 kuhusu Sheria na Kanuni 

za PPP ifikapo Juni, 2022.  

 

    

PPPD na 

NPD 

Kufanya mapitio ya Sheria ya PPP 

na Kanuni zake ifikapo Juni, 2022 
 

    

 Kuratibu uanzishwaji na 

uendeshaji wa Kituo cha Ubia 

ifikapo Juni,2022.  

 

    

Kuratibu uanzishwaji na 

uendeshaji wa Mfuko wa 

Uwezeshaji wa Miradi ya PPP 

ifikapo Juni, 2022.  

 

    

 Kuratibu vikao vinne vya Kamati 

ya Usimamizi wa Miradi ya Ubia 

kati ya Sekta ya Umma na Sekta 

Binafsi ifikapo Juni, 2022 

 

    

 Kuratibu vikao  12 vya wataalamu 

vya kuchambua na kushauri 

kuhusu taarifa ya Upembuzi 

Yakinifu ya miradi ya ubia 
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Kuimarisha idara ya Ubia 

kati ya Sekta ya Umma na 

Sekta Binafsi na vitengo 

vyake kwa kuongeza 

rasilimali watu yenye weledi 

Kubainisha mahitaji ya watumishi 

katika idara  kwa mujibu wa 

muundo  

 

    

PPPD 

Kutoa Mafunzo kwa watumishi 10 

ndani na nje ya nchi kuhusu 

dhana ya PPP kwa watumishi wa 

idara ifikapo 

 

    

Kuongeza vitendea kazi katika 

Idara   
 

    

Kuepuka kubadilisha miradi 

iliyoandaliwa kwa utaratibu 

wa Ubia kati ya Sekta ya 

Umma na Sekta Binafsi 

kwenda katika utaratibu wa 

kawaida wa ununuzi wa 

umma; 

Kufanya mapitio ya Sheria ya PPP 

na Kanuni zake. 

 

    

PPPD na 

NPD 

Kujenga uwezo kwa taasisi 

zinazohusika na Ubia kati 

ya Sekta ya Umma na 

Sekta Binafsi katika ngazi 

za Wizara, Idara 

Zinazojitegemea, Wakala 

za Serikali na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, pamoja 

na kujumuisha miradi ya 

Ubia kati ya Sekta ya 

Umma na Sekta Binafsi 

wakati wa maandalizi ya 

Kutoa Mafunzo kwa MDAs 100 na 

MSM 50  kuhusu Sheria na 

Kanuni za PPP 

 

    

PPPD 

Kufanya ufuatiliaji na tathimini kwa 

MDAs 100 na MSM 50 kubaini 

endapo wamejumuisha miradi ya 

PPP kwenye bajeti zao 

 

    

Kufanya tathmini kwa MDAs 50 

kubaini miradi yenye sifa za PPP 

ambayo haikufuata taratibu za 

Sheria ya PPP na kushauri 

kuhusu urekebishaji wa dosari; na 
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bajeti kwa kuzingatia Sheria 

ya Ubia kati ya Sekta ya 

Umma na Sekta Binafsi 

Sura 103 

Kuandaa na Kutekeleza mkakati 

wa mawasiliano wa PPP “PPP 

Communication Strategy” ili 

kujenga uelewa wa utaratibu wa 

PPP na kuwajengea uwezo 

wadau. 

 

    

Kuharakisha maandalizi, 

mapitio na utekelezaji wa 

kanuni, miongozo na 

nyenzo nyingine ili 

kurahisisha ushiriki wa 

sekta binafsi kupitia Ubia 

kati ya Sekta ya Umma na 

Sekta Binafsi katika 

utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo  

Kuandaa na kutekeleza programu 

ya uhamasishaji kuhusu dhana ya 

PPP kwa sekta binafsi  
 

    

PPPD 

Kuandaa na kutekeleza Programu 

za majadiliano baina ya serikali na 

sekta binafsi ifikapo 

 

    

Kuandaa miongozo  kwa ajili ya 

utekelezaji wa Sheria na Kanuni 

za PPP. 

 

    

Kuainisha upungufu katika 

utekelezaji wa Sera, Sheria na 

Kanuni za PPP. 

 

    

Kutangaza fursa za uwekezaji 

zitokanazo na miradi ya PPP kwa 

sekta binafsi.  

 

    

Kuimarisha muundo wa 

kitaasisi utakaohamasisha 

utekelezaji wa miradi ya 

ubia kwa kuzingatia Sheria 

ya Ubia kati ya Sekta ya 

Kuratibu uanzishwaji na 

uendeshwaji wa Mfuko wa 

Uwezeshaji Miradi ya PPP  
 

    

PPPD 

 Kuandaa mwongozo wa Mfuko 

wa Uwezeshaji Miradi ya PPP  
 

    



72 
 

Na. Mikakati Mahsusi Shughuli Zitakazotekelezwa 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 Mhusika 

Umma na Sekta Binafsi 

Sura 103 

Kuratibu upatikanaji wa fedha kwa 

ajili ya Mfuko wa Uwezeshaji 

Miradi ya PPP 
 

    

Kuanzisha na kuimarisha 

Mfuko wa kuwezesha 

uandaji wa Miradi ya Ubia, 

kujenga uwezo na 

kugharamia miradi. 

Kuandaa andiko lenye mkakati wa 

kuimarisha sekta ya fedha ya 

ndani kuijengea mazingira 

wezeshi kuweza kutoa mikopo ya 

muda wa kati na mrefu kwa miradi 

ya PPP (Andiko litawasilishwa 

Idara ya FSD). 

 

    

PPPD 

Kuijengea uwezo wadau wa sekta 

ya fedha kuandaa nyenzo za 

kutoa mikopo ya muda mrefu kwa 

utaratibu wa project financing. 

 

    

7.4 DHAMANA YA MASHIRIKA NA MITAJI BINAFSI 

 Kuongeza kasi ya 

uwekezaji katika programu 

mahsusi za elimu na 

mafunzo kwa kampuni za 

biashara za ndani ili 

kuboresha mifumo ya 

usimamizi, kuongeza uwazi, 

na kujenga uelewa wa 

namna bora ya upatikanaji 

wa rasilimali za ugharamiaji 

wa muda mrefu kutoka 

katika masoko ya mitaji 

Kuharakisha uanzishwaji wa 

hatifungani za M-Akiba ili 

kuongeza ushiriki wa umma katika 

masoko ya mitaji 

 

    

PAD na FSD 

FSD 

FSD, DMD, 

PAD na TRA 

Kuvutia uanzishaji wa taasisi 

nyingine za masoko ya mitaji, 

mauzo ya kwanza ya hisa za 

kampuni-IPO, benki za uwekezaji, 

wauzaji na wanunuaji wa hisa 

katika soko la mitaji Kuvutia 

uanzishaji wa taasisi nyingine za 

masoko ya mitaji, mauzo ya 

kwanza ya hisa za kampuni-IPO, 
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benki za uwekezaji, wauzaji na 

wanunuaji wa hisa katika soko la 

mitaji 

Kuweka mazingira wezeshi ya 

kuvutia kampuni kuorodheshwa 

kwenye soko la hisa 

 

    

Kuanzisha vivutio vya kikodi kwa 

mitaji inaotegemea mikopo, 

hususan inayotolewa na sekta 

binafsi 

 

    

 Kutatua vikwazo vya kisera 

ili kuwezesha ukuaji wa 

masoko ya mikopo hivyo 

kupungua kwa riba za 

mikopo. 

Kufanya tathmini ya unafuu wa 

kodi unaolenga biashara 

zinazotumia mitaji binafsi  na mitaji 

binafsi iliyopo katika Soko la Hisa 

kwa ajili ya kukuza Soko la 

Kampuni za Biashara 

 

    

FSD 

na CMSA 

Mamlaka zinazohusika na ukuzaji 

wa soko la mitaji kuandaa 

programu za elimu na uelewa kwa 

wananchi na wafanyabiashara 

katika sekta isiyo rasmi ili 

kuboresha mifumo ya usimamizi, 

kuongeza uwazi hivyo kuvutia 

mitaji binafsi 

 

    

7.5 UWEKEZAJI WA SEKTA BINAFSI      

 Kuongeza wigo wa nyenzo 

mbalimbali za fedha ili 

kuwezesha upatikanaji wa 

mitaji ya muda mrefu 

Kuvutia benki na taasisi za fedha 

kutoa mikopo ya muda mrefu 

kwenye sekta za uzalishaji 
 

    

FSD na 

CMSA 
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 Kuimarisha uwezo wa 

Taasisi za Fedha za 

Ugharamiaji wa Maendeleo 

kwa kuziongezea mtaji na 

utaalamu 

Kuendelea kufuatilia na kutathmini 

mwenendo wa Taasisi za Fedha 

za Ugharamiaji wa Maendeleo; 

 

    

FSD 
Kuendelea kuzijengea uwezo 

Taasisi za Fedha za Ugharamiaji 

wa Maendeleo katika kuchambua, 

kushauri na kusimamia na 

kugharamia miradi ya maendeleo 

 

    

 Kuimarisha mifumo ya 

upatikanaji wa mikopo 

nafuu ya nyumba na 

makazi 

Kuendelea kuzijengea uwezo 

Taasisi za Fedha za Ugharamiaji 

wa Maendeleo katika kuchambua, 

kushauri na kusimamia mikopo 

nafuu ya nyumba na makazi 

 

    

FSD na BOT 

Kuhamasisha kampuni za bima na 

mifuko ya hifadhi ya jamii kwa 

kuanzisha akiba ya muda mrefu 

 

    
FSD na 

TIRA 

 Kuhamasisha upatikanaji 

wa mitaji kutoka nchi jirani 

ili kuimarisha uwekezaji wa 

muda mrefu 

Kuendelea kuvutia uwekezaji wa 

muda mrefu kwa kuandaa 

miongozo ya uwekezaji na uvutiaji 

wa mitaji 

 

    

CMSA na 

DMD 

Kuanzisha nyenzo za fedha 

kwa Watanzania wanaoishi 

nje ya nchi (diaspora) ili 

kugharamia miradi ya 

maendeleo. 

Kuhamasisha ushiriki wa Diaspora 

katika ugharamiaji wa miradi ya 

maendeleo kupitia Balozi  

    

EFD 

8. VYANZO VYA NJE VYA SEKTA BINAFSI      

 Kuandaa Mkakati wa 

Uwekezaji unaoendana na 

maboresho yanayoendelea 

Kufanya tathmini ya utekelezaji wa 

Sera ya Uwekezaji hivyo 

kutambua hali ya sasa ya 

 

    OWM-

UWEKEZAJI 
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na kuweka vipaumbele 

katika sera ya uwekezaji na 

kuhamasisha mageuzi 

katika sekta na uchumi kwa 

ujumla 

uwekezaji na utekelezaji 

Kuandaa Mkakati wa Utekelezaji 

wa Sera ya Uwekezaji kwa lengo 

ka kutatua changamoto zilizopo 

katika utekelezaji 

 

    

 Kuimarisha juhudi za 

kuvutia na kuwezesha 

uwekezaji wa moja kwa 

moja kutoka nje kwa 

kuanzisha mfumo wa usajili 

wa wawekezaji wanaoingia 

nchini, kuboresha taratibu 

za uwekezaji na kujenga 

uwezo katika kuvutia 

uwekezaji 

Kuandaa Kanzidata ya uwekezaji 

ili kutambua idadi ya wawekezaji 

nchini na vivution husika katika 

sekta 

 

    

OWM - 

UWEKEZAJI 

Kuandaa mfumo wa taarifa wa 

ardhi ya uwekezaji 
 

    

Kuandaa tovuti ya Taifa ya 

uwekezaji kwa lengo la kutoa 

taarifa kwa wawekezaji na 

wafanyabiashara nchini 

 

    

Kuandaa Mwongzo wa Taifa wa 

Uwekezaji unaoendana na 

miongozo ya uwekezaji ya mikoa 

na 

 

    

Kuimarisha vituo vya utoaji wa 

huduma za uwekezaji 
 

    

 Kuimarisha utoaji wa vivutio 

vya uwekezaji na kuongeza 

imani kwa wawekezaji 

Kufanya mapitio ya Sheria ya 

Uwekezaji ili kuongeza wigo wa 

vigezo vya vivutio vya Uwekezaji 

 

    

OWM-

UWEKEZAJI Kushirikiana na Wizara ya Fedha 

na Mipango kuandaa vivutio vya 

kikodi vya uwekezaji 
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